ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,973

Exclamation ช่วยด้วยครับ!!!!คอมมีปัญหา [ด่วนสุดๆ]

มันค้างครับ เปิดเครื่องมาก็ค้างเลย ผมไม่รู้จะอธิบายยังไง

เพราะตอนปัญหามันเกิดผมไม่ได้เล่น พี่ผมเล่น

นี้ครับรูป มันค้างตั้งแต่เปิดเครื่องเลย เข้าbion ก็ค้าง

บางครั้งก็เข้าไปถึงหน้า Boot Windows แต่สุดท้ายมันก็ค้าง
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ดันหน่อยครับ อยากเล่นเกมส์
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ เสี้ยนเกมส์จะตายแว้ว

กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 106
    ลงwindowใหม่ได้เลยคับ
    Cpu I5 3570K@4.20Gh M/B Asrock Exteme6 Ram hyper-X1600(4x2) VGA GTX560Ti

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ลง Window ใหม่เถอะค่ะ
    ดูแล้ว เครื่องหา Window ไม่เจอ

สาเหตุมาจาก ไวรัส ไปทำลายไฟล์ Boot Window ค่ะ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เกิดจากความพยายาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,014
    ได้รับคำขอบคุณ: 442
    ซวยจริงๆเลยครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    HDD มีปัญหาแล้วครับ ลองถอด HDD ออกแล้วเปิดเครื่องดูมันจะไม่ค้างหน้านั้นนานครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ตอนนี้เล่นได้สักพักมันก็ค้างอีกแล้วครับ HDD พังจริงหรอเนี่ย แล้วต้องทำไงมั่งครับ ถ้าHDD เสีย

กล่าวขอบคุณ
    439
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,081
    HDD เสีย ซื้อใหม่ครับ
    PC---I5-4590/asrock H97M Pro4/RAM 16 GB/GTX 1060 3GB OC/HDD 1 TB/SSD 120 GB/Rx-630W
    NB---i3-5005U/RAM 8GB/920M 2GB/HDD 500 GB

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    เออ เดี๋ยวก่อนนะครับ อาการแบบนี้ ให้ลอง Check ที่ Mainboard ดูด้วยนะครับ เอาง่ายๆเลยคือเอา HDD ไปเสียบกับเครื่องอื่นแล้วใช้ โปรแกรม HD Tune ตรวจสอบแบบ FULL ที่หน้า Error Scan ดูครับ ดและก็ดูที่หน้า Health ด้วยนะครับว่ามีขึ้น Warning อะไรไหม

หรือหากไม่มีเครื่องอื่นให้เอา HDD ไปต่อ ให้ใช้ Hiren BootCD แล้วใช้โปรแกรมในนั้นตรวสสอบก็ได้ครับ (กรณ๊นี้ให้ ตั้งใน Bios ให้ boot จาก CD เพื่อจะให้มัน boot โปรแกรม Hiren BootCD)

ถ้า HDD ไม่มีปัยหา อาจเป็นที่ตัว Chip SATA Controller JMicron เอง ให้เราลองย้าย Port SATA ที่ต่อ HDD มาใช้ของ Chipset เองดูครับ จริงๆแล้ว HDD ตัวหลักน่าจะต่อกับ SATA ที่ใช้ตัว Chipset คุมนะครับ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    HDD น่าจะมี bad แล้วนะครับ ต้องทำการ check disk แล้วก็ check bad อย่างข้างบนบอกด้วย แล้วก็จัดการแก้ bad ซะ แต่ก็ต้องเผื่อใจใว้ด้วยเพราะ HDD อาจกำลังจะตายแล้ว
    ถ้าไม่ชำนาญแนะนำส่งร้านครับ แต่ระวังร้านมันหลอกขาย HDD ใหม่ใหม่แล้วเก็บตัวเก่าเราใว้นะครับ
    ถ้าเครื่องมีประกันควรส่งเครมโดยด่วน
    ข้อมูลหากเปิดใช้งานได้ควรรีบเก็บสำรองใว้โดยเฉพาะไฟล์สำคัญๆ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    HDD ตัวนี้ผมพึ่งซื้อเมื่อต้นปีเองครับ ตัว WD Black 500 gb

นี้ครับผมเทส Errorscan

นี้ Health

นี้ Banchmark ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eyazawa2456 : 29th December 2012 เมื่อ 19:25

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    แบบนี้แสดงว่า HDD ปกติ น่าจะเป็นที่ mainboard แล้วล่ะครับ ผมแบ่งการวิเคราะห์อาการออกเป็น อีก 3 ส่วน (ตัด HDD ออกไปได้เนื่องจาก Check แล้วปกติ)

1. ตัว Mainboard เอง ให้ลองย้าน Port SATA ที่คุณต่อ HDD ดูก่อนครับ ลองอ่านในคู่มือดูนะครับว่า Port เลขไหนที่ใช้ Chip ตัวไหนคอยควบคุม ลองย้ายมีที่ Port ที่มันใช้ตัว Chipset ควบคุมแทนตัวเก่า JMicron นะครับ และลองดู BIOS ด้วยนะครับว่าเราตั้งค่าไว้ยังใหม่ หาก Update Bios ได้ก็จะดีมาก
    2. สาย SATA และสาย Power Cord ที่ต่อ HDD ลองดูว่ามันหลวมหรือขั้นทองแดงสกปรกหรือไม่ หากสาย SATA เก่ามันหลวมให้ลองไปซื้อสายแบบที่หัวมันมีตัว Lock มาใช้ดูครับ
    3. Windows เราอาจจะเอ๋อ Driver บางตัวอาจจะหายหรือเพี้ยนๆไป ให้ลองลง Windows ใหม่และไป load Driver มาลงใหม่ดีกว่าครับ ไม่แนะนำให้ใช้ตัวที่มากับแผ่นที่แถมมากับ Mainboard เพราะมันอาจเก่าไปแล้ว

หากทำแล้วอาการยังไม่ดีขึ้นแนะนำให้ยกไปให้ช่างเช็คอีกทีก้ได้ครับ เพราะเค้าจะตรวจสอบได้ละเอียดกว่า มีอะไหล่เปลี่ยน test ด้วย ^^

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ฉันจะไปเป็นราชาโจรสลัด
    กล่าวขอบคุณ
    1,410
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    เสียบ sata ช่องอื่นดูไม่ก็เปลี่ยนสายsata ไม่ก็เปลี่ยนหัวเพาเวอร์

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Restart
    กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,537
    จานดิส HDD มีเสียงดังป่าวครับ ลองฟังดีๆ เสียงมันจะดัง "ฟิตๆๆ ฟิตตตต" ถ้าดังแปลว่า จานดิสมันหลวมครับ ต้องลองขยับมันกับไข้น็อตล็อคให้แน่ครับ ถ้าไม่ได้ก็เป็นที่บอร์ดแล้วครับ

ปล.ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยน่ะครับ ผมมีปัญญาแค่นี้ครับ ขอดันๆๆ ต่อละกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ZirusZa : 29th December 2012 เมื่อ 23:17
    .:ll:.

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ลง windows ใหม่ดู ถ้ายังไม่ได้จ้ด SSD เลยครับ...
    น่าสงสัย
    1.แรม
    2.HDD
    3.สาย SATA
    4.บอร์ด
    ปล.เอา Black เป็นไดร์ D ประกันยาวๆอยู่แล้ว...

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,301
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ถามพี่ดูดิครับ ว่าทำอะไรบ้าง จะได้รู้สาเหตุมาบ้าง

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    มันหลายประเด็น !!!
    มันต้องเจอด้วย <<<<<

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mini_bank อ่านกระทู้
    แบบนี้แสดงว่า HDD ปกติ น่าจะเป็นที่ mainboard แล้วล่ะครับ ผมแบ่งการวิเคราะห์อาการออกเป็น อีก 3 ส่วน (ตัด HDD ออกไปได้เนื่องจาก Check แล้วปกติ)

1. ตัว Mainboard เอง ให้ลองย้าน Port SATA ที่คุณต่อ HDD ดูก่อนครับ ลองอ่านในคู่มือดูนะครับว่า Port เลขไหนที่ใช้ Chip ตัวไหนคอยควบคุม ลองย้ายมีที่ Port ที่มันใช้ตัว Chipset ควบคุมแทนตัวเก่า JMicron นะครับ และลองดู BIOS ด้วยนะครับว่าเราตั้งค่าไว้ยังใหม่ หาก Update Bios ได้ก็จะดีมาก
    2. สาย SATA และสาย Power Cord ที่ต่อ HDD ลองดูว่ามันหลวมหรือขั้นทองแดงสกปรกหรือไม่ หากสาย SATA เก่ามันหลวมให้ลองไปซื้อสายแบบที่หัวมันมีตัว Lock มาใช้ดูครับ
    3. Windows เราอาจจะเอ๋อ Driver บางตัวอาจจะหายหรือเพี้ยนๆไป ให้ลองลง Windows ใหม่และไป load Driver มาลงใหม่ดีกว่าครับ ไม่แนะนำให้ใช้ตัวที่มากับแผ่นที่แถมมากับ Mainboard เพราะมันอาจเก่าไปแล้ว

หากทำแล้วอาการยังไม่ดีขึ้นแนะนำให้ยกไปให้ช่างเช็คอีกทีก้ได้ครับ เพราะเค้าจะตรวจสอบได้ละเอียดกว่า มีอะไหล่เปลี่ยน test ด้วย ^^
    เดียวผมจะลองหาไดร์เวอร์มาลงใหม่ดูนะครับ แต่มันมีอยู่บางช่วงครับที่ เล่นได้ แต่เล่นไปสักพักก็ค้าง

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FarrellPete อ่านกระทู้
    เสียบ sata ช่องอื่นดูไม่ก็เปลี่ยนสายsata ไม่ก็เปลี่ยนหัวเพาเวอร์
    ลอง เปลี่ยน ทั้ง สาย SATA และ Port อันอื่น ก็เป็นครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZirusZa อ่านกระทู้
    จานดิส HDD มีเสียงดังป่าวครับ ลองฟังดีๆ เสียงมันจะดัง "ฟิตๆๆ ฟิตตตต" ถ้าดังแปลว่า จานดิสมันหลวมครับ ต้องลองขยับมันกับไข้น็อตล็อคให้แน่ครับ ถ้าไม่ได้ก็เป็นที่บอร์ดแล้วครับ
    ปล.ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยน่ะครับ ผมมีปัญญาแค่นี้ครับ ขอดันๆๆ ต่อละกัน
    ไม่มีเสียงเลยครับ เหมือนปกติที่ผมซื้อมาใหม่ๆเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chonthipak อ่านกระทู้
    ลง windows ใหม่ดู ถ้ายังไม่ได้จ้ด SSD เลยครับ...
    น่าสงสัย
    1.แรม
    2.HDD
    3.สาย SATA
    4.บอร์ด
    ปล.เอา Black เป็นไดร์ D ประกันยาวๆอยู่แล้ว...
    ผมยังไม่ได้กู้ข้อมูลในไดร์เลยอะครับ ส่วนเรื่องแรม ผมพึ่งซื้อมาใหม่เมื่อ ต้นเดือน ธันวานี้เองครับ ส่วนสาย SATA ผมลองเอาอันใหม่ในกล่องที่แถมกับเมนบอร์ด มาลองดูแล้วก็เหมือนเดิมครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krisana อ่านกระทู้
    ถามพี่ดูดิครับ ว่าทำอะไรบ้าง จะได้รู้สาเหตุมาบ้าง
    พี่ผมบอกกำลังเข้าเล่นโยกังอยู่ครับ มันก็ค้างไปเลย เดียวขอตัว ไปหา ไดร์เวอร์ใหม่มาลงก่อนนะครับ เดียวจะมาบอกผลครับ

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    ลองลงwindows ใหม่ยังครับ

แล้วก็ฟอแมต hddด้วย

กล่าวขอบคุณ
    2,055
    ตอนนี้ ผม เล่นได้มามากกว่า 2 ชม นิดๆ แล้วครับ หลังจากที่ผมได้ลงไดร์เวอรใหม่ทั้งหมด ซึ่งใช้เวลาที่มันสามารถเล่นได้สักพัก แล้วก็ค้างไปอัพเดทตัวเมนบอร์ด BIOS Chipset LAN USB SATA Manual ผมก็ออกมาอย่างที่กล่าวไว้แหล่ะครับ ขอบพระคุณทุกคอมเม้นมาก

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    แล้วตกลงคอมนายเป็นที่อะไรอ่อ