ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

นักเลงคอมพิวเตอร์
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 144

Red face เรื่อง OC BUS RAM รายละเอียดด้านในครับ

bus ram 1333 ปรับเป็น 1600 แล้ว แต่ค่าไฟ ค่า cl ไม่ได้ปรับมันจะเป็นไรป่าวครับอัตราทด FSB: DRAM 1:4

รูปตอนยังไม่ได้ทำ

ตอนทำเสร็จ

ช่วยแนะนำทีทำไม่ค่อยเป็นครับ ขอบคุณ
    สเป็คคอม

cpu amd-6100

m/b ASUS M5A78L-M LX V2

ram Hyper-X DDR3(1600) 4GB. Kingston (C9) 'Ingram/Synnex'

Power Supply PS (FULL) 630W RAIDMAX (Box/Cable)
    CPU:AMD FX-6100 3.3 GHz / MB:ASROCK N68-GS4 FX R2.0 / VGA:XFX Radeon HD 7870 2GB GDDR5 / RAM:KINGSTON HYPER-X DDR3 8GB 1600 / HDD:HITACHI 500GB SATA-III / PUS:RAIDMAX 630W

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ก็ถ้าไม่ปรับ แล้วไม่พบปัญหา ก็ไม่เป็นอะไรหรอก เพราะดูท่าจะเล่นบัสเดิมมาเป็น Default เลยนะ แต่ถ้าเปิดโปรแกรมที่กินแรมหนัก ๆ หรือเกม แล้วพบปัญหาเกมไม่เดิน เกมเด้งเอง เครื่องค้าง หรือระบบควบคุมเช่นเมาส์ คีบอร์ดค้าง แบบว่า ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ อย่างเดียว ก็นั่นแหละครับ ปัญหาที่เม็มโมรี่ ลาเทนซี่ แน่นอน แต่แนะนำว่า ถ้าโอเวอร์คล็อก CPU ก็ควรเล่นบัสแรมให้ต่ำกว่าที่แรมรับได้นิดหน่อย เพราะถ้าเล่นบัสพอดีเป๊ะกับที่แรมรับได้ เวลาโอซี CPU บัสจะถูกดึงให้สูงตามไปด้วย แรมท่านอาจจะอายุสั้น สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สำหรับผม สงสารแรมครับ ใช้ CPU Z ดูฮะ ให้มันพอดี ๆ กับค่าที่แรมรับ อย่าให้เกิน และคววรดู FSB อย่าให้แรมมันเกินไปมากฮะ เพราะมัน ไม่มีประโยชน์ที่แรมจะเร็วกว่า CPU ในการรับข้อมูลที่ CPU ส่งมาฮะ มันจะร้อนโดยใช่เหตุ แต่ถ้าคิดว่าของพวกนี้ซื้อใหม่มะไรก็ได้ ก็ตามสบายฮะ เราแนะนำ ไม่ได้บังคับให้ทำฮะ เอิ่ม รอความเห็นข้างล่างดีกว่าเนอะ

กล่าวขอบคุณ
    23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chai2685 อ่านกระทู้
    ก็ถ้าไม่ปรับ แล้วไม่พบปัญหา ก็ไม่เป็นอะไรหรอก เพราะดูท่าจะเล่นบัสเดิมมาเป็น Default เลยนะ แต่ถ้าเปิดโปรแกรมที่กินแรมหนัก ๆ หรือเกม แล้วพบปัญหาเกมไม่เดิน เกมเด้งเอง เครื่องค้าง หรือระบบควบคุมเช่นเมาส์ คีบอร์ดค้าง แบบว่า ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ อย่างเดียว ก็นั่นแหละครับ ปัญหาที่เม็มโมรี่ ลาเทนซี่ แน่นอน แต่แนะนำว่า ถ้าโอเวอร์คล็อก CPU ก็ควรเล่นบัสแรมให้ต่ำกว่าที่แรมรับได้นิดหน่อย เพราะถ้าเล่นบัสพอดีเป๊ะกับที่แรมรับได้ เวลาโอซี CPU บัสจะถูกดึงให้สูงตามไปด้วย แรมท่านอาจจะอายุสั้น สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สำหรับผม สงสารแรมครับ ใช้ CPU Z ดูฮะ ให้มันพอดี ๆ กับค่าที่แรมรับ อย่าให้เกิน และคววรดู FSB อย่าให้แรมมันเกินไปมากฮะ เพราะมัน ไม่มีประโยชน์ที่แรมจะเร็วกว่า CPU ในการรับข้อมูลที่ CPU ส่งมาฮะ มันจะร้อนโดยใช่เหตุ แต่ถ้าคิดว่าของพวกนี้ซื้อใหม่มะไรก็ได้ ก็ตามสบายฮะ เราแนะนำ ไม่ได้บังคับให้ทำฮะ เอิ่ม รอความเห็นข้างล่างดีกว่าเนอะ
    ยังไงครับยังงงๆอยู่อย่าว่าโง่นะไม่รู้จริงๆ ตกลงแบบเดิมจะดีกว่าหรือครับ หรือต้องปรับอะไรเพิ่ม ขอบคุณที่ตอบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mamamiyaok : 2nd February 2013 เมื่อ 22:39
    CPU:AMD FX-6100 3.3 GHz / MB:ASROCK N68-GS4 FX R2.0 / VGA:XFX Radeon HD 7870 2GB GDDR5 / RAM:KINGSTON HYPER-X DDR3 8GB 1600 / HDD:HITACHI 500GB SATA-III / PUS:RAIDMAX 630W

กล่าวขอบคุณ
    23
    แล้ว ค่า ไฟ ค่า CL ปรับเท่าไรดีครับ แล้ว FSB: DRAM 1:4 มันคืออะไรครับ ปรับยังไงถึงจะดีครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    เรื่องไฟ ถ้าใช้แล้วไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องปรับครับ ถ้าใช้ไปแล้วจอฟฟ้าอาจต้องเพิ่มไฟให้แรม
    cl ยิ่งน้อยยิ่งดี ถามว่าปรับเท่าไรดี ตอบไม่ได้ ขึ้นอยุ่กับ ram cpu board มันต้องจูนเอาเองครับ
    ส่วน FSB: DRAM 1:4 มันคืออัตราทดระหว่างแรมกับ cpu ครับไม่มีอะไรมาก

กล่าวขอบคุณ
    23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    เรื่องไฟ ถ้าใช้แล้วไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องปรับครับ ถ้าใช้ไปแล้วจอฟฟ้าอาจต้องเพิ่มไฟให้แรม
    cl ยิ่งน้อยยิ่งดี ถามว่าปรับเท่าไรดี ตอบไม่ได้ ขึ้นอยุ่กับ ram cpu board มันต้องจูนเอาเองครับ
    ส่วน FSB: DRAM 1:4 มันคืออัตราทดระหว่างแรมกับ cpu ครับไม่มีอะไรมาก
    ตามรูป OK หรือป่าวครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    เย้ย Bus 1600 CL 4 เลยเทพมากอ่ะครับ ลองเอาโปรแกรมอื่นมา Check ดูอีกทีสิครับว่า Bus 1600 CL 4 จริงหรือเปล่า ถ้าได้แบบนี้แจ่มมากเลยครับนี่

กล่าวขอบคุณ
    23
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mini_bank อ่านกระทู้
    เย้ย Bus 1600 CL 4 เลยเทพมากอ่ะครับ ลองเอาโปรแกรมอื่นมา Check ดูอีกทีสิครับว่า Bus 1600 CL 4 จริงหรือเปล่า ถ้าได้แบบนี้แจ่มมากเลยครับนี่
    จริงดิครับ