ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 13

คือผมอยากรู้ว่าการ์ดจอ 1GB กับ 2GB มันต่างกันยังไงอะครับ

คือผมพึ่งเริ่มจะมาสนใจด้านนี้อะครับเลยหาความรู้ไว้หน่อยคือรู้ยังไม่มากอะครับ ช่วยหน่อยนะครับ

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    ความเร็วในการประมวลผลละมั้งครับ ก็เหมือน คนอ้วน กับ คนผอม คนผอม(2gb)ก็ต้องวิ่งไวกว่าคนอ้วน(1gb)ใช่ไหมละ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    ram บน การืดจอหน้าที่หลักๆคือเอาไว้ Buffer ข้อมูลก่อนที่จะถุกส่งไปให้ GPU ประมวลผลครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น นอกจากความจุแล้ว Memory bus Width (ค่าเป็น Bit เช่น 32 Bit, 64 Bit, 128 Bit, 192 Bit, 256 Bit, 384 bit, 512 Bit) ของตัวแรมเองก็มีผลมากไม่แพ้กันโดยเจ้า Memory bus นั้นทำหน้าที่เป็นเส้นทางในการลำเลียงข้อมูลจากตัวแรมเองไปให้ GPU อีกที เส้นทางนี้ยิ่งกว้าง (bit สูงๆ) ยิ่งส่งผ่านข้อมูลได้เร็วทำให้ GPU ประมวลผลได้อย่างไม่ติดขัด ส่งผลให้ประสิทธิภาพโดยรวยของการ์ดทำงานได้ดีกว่า

ถ้าจะให้ยกตัวอย่างแบบ Classic เลย เจ้า memory bus Width ก็เปรียบเสมือน จำนวนเลนของถนน ยิ่งเลนถนนมีมาก รถก็สามารถวิ่งได้เยอะและสะดวกรวดเร็ว กว่าถนนที่คับแคบ ...งงไหมครับ

ดังนั้นเวลาจะดูแรมบนตัวการ์ดแล้ว อย่าดูแค่ความจุที่มีนะครับให้ดูส่วนอื่นประกอบด้วย เช่น

- Memory เป้นแบบกี่ Bit
    - แรมประเภทไหน GDDR3, GDDR4, GDDR5 (ยิ่งล่าสุดยิ่งมีประสิทธิภาพดีกว่าตัวที่เก่าๆครับ)
    - ความจุ
    - Memory Clock

อันนี้คือในส่วนของแรมอย่างเดียวนะครับ GPU ก็ต้องดูด้วยเพราะว่ามันจะประมวลผลได้ดีขนาดไหนขึ้นอยุ่กับตัว GPU นั้นๆด้วย แต่อันนี้ดูไม่ยากครับ หาอ่านผลการทดสอบเอาทีเดียวจบเลย อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mini_bank : 4th March 2013 เมื่อ 23:39

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,325
    ได้รับคำขอบคุณ: 605
    แรมเยอะเหมาะกับจอที่มีความละเอียดสูงแบบ full hd ตัว 2GB จะให้เฟรมเรทที่นิ่งกว่า 1GB ครับยิ่งจอใหญ่ยิ่งเห็นชัด
    แต่ถ้าจอเล็กๆ 17นิ้ว 19นิ้ว แทบไม่ต่างกันเลย

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    ram บนการ์ดจอมีผลให้สามารถปรับความละเอียดสูงๆได้มากขึ้นครับ โดยเฉพาะกับเกมส์ที่ต้องการสเปคเครื่องสูงๆ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    254
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ถ้าการ์ดจอรุ่นใหม่ออกมา 1GB แต่รุ่นก่อนหน้านั้น2GB รุ่นเก่าดีกว่านะถึงจะเก่ากว่าก็ตาม

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รับประกอบ จัดสเป็ค
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,544
    Blog Entries
    1
    ถ้าใช้จอเดียว 1GB ก็มากเกินพอแล้วครับสำหรับเกมใหญ่ๆ ต่อให้ 1920x1080 ด้วย
    ที่มันมี VGA ขนาดหน่วยความจำติดตัวมา 2GB-3GB เพือรองรับกับคนที่ต้องการทำงาน 2จอ หรือ 3 จอเพือจะเล่นเกมอะไรก็ว่าไป ถ้าใช้จอเดียว 1GB ก็เหลือๆแล้วครับ
    ไอจะแรงไม่แรงให้ดูรุ่น GPU เป็นหลัก เช่นใช้ GT440 แรม 3GB ยังไงมันก็ไม่แรงเท่า GTX460 768MB

*** SLI เป็นการใช้ GPU 2 ตัวช่วยกันทำงานแต่แรมมันไม่ได้เพิ่มตามเช่น 660 TI 2GB พอSLI กันแล้วก็มีความจำแค่ 2GB ไม่ใช้ 4GB นะ**
    แต่ถ้าคนมี VGA ระดับกลางๆ GTX660 TI 2GBแล้วมันสามารถ SLI ได้ และเราก็มี Monitor 3จอ และคิดว่า VGA ของเรามันแรงไม่พอ
    ก็สามารถเอา GTX660 TI 2GB มา SLI ได้และในความเหมาะสมแล้วที่เราใช้ Monitor 3จอ กับแรม 2 GB มันก็เพียงพอ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mini_bank อ่านกระทู้
    ram บน การืดจอหน้าที่หลักๆคือเอาไว้ Buffer ข้อมูลก่อนที่จะถุกส่งไปให้ GPU ประมวลผลครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น นอกจากความจุแล้ว Memory bus Width (ค่าเป็น Bit เช่น 32 Bit, 64 Bit, 128 Bit, 192 Bit, 256 Bit, 384 bit, 512 Bit) ของตัวแรมเองก็มีผลมากไม่แพ้กันโดยเจ้า Memory bus นั้นทำหน้าที่เป็นเส้นทางในการลำเลียงข้อมูลจากตัวแรมเองไปให้ GPU อีกที เส้นทางนี้ยิ่งกว้าง (bit สูงๆ) ยิ่งส่งผ่านข้อมูลได้เร็วทำให้ GPU ประมวลผลได้อย่างไม่ติดขัด ส่งผลให้ประสิทธิภาพโดยรวยของการ์ดทำงานได้ดีกว่า

ถ้าจะให้ยกตัวอย่างแบบ Classic เลย เจ้า memory bus Width ก็เปรียบเสมือน จำนวนเลนของถนน ยิ่งเลนถนนมีมาก รถก็สามารถวิ่งได้เยอะและสะดวกรวดเร็ว กว่าถนนที่คับแคบ ...งงไหมครับ

ดังนั้นเวลาจะดูแรมบนตัวการ์ดแล้ว อย่าดูแค่ความจุที่มีนะครับให้ดูส่วนอื่นประกอบด้วย เช่น

- Memory เป้นแบบกี่ Bit
    - แรมประเภทไหน GDDR3, GDDR4, GDDR5 (ยิ่งล่าสุดยิ่งมีประสิทธิภาพดีกว่าตัวที่เก่าๆครับ)
    - ความจุ
    - Memory Clock

อันนี้คือในส่วนของแรมอย่างเดียวนะครับ GPU ก็ต้องดูด้วยเพราะว่ามันจะประมวลผลได้ดีขนาดไหนขึ้นอยุ่กับตัว GPU นั้นๆด้วย แต่อันนี้ดูไม่ยากครับ หาอ่านผลการทดสอบเอาทีเดียวจบเลย อิอิ
    ขอบคุณครับอธิบายได้เข้าใจง่ายมากครับ เเต่ผมยัง งงๆ อยู่เกี่ยวกับ GPU อะครับ555

กล่าวขอบคุณ
    20
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dasakorn อ่านกระทู้
    ถ้าใช้จอเดียว 1GB ก็มากเกินพอแล้วครับสำหรับเกมใหญ่ๆ ต่อให้ 1920x1080 ด้วย
    ที่มันมี VGA ขนาดหน่วยความจำติดตัวมา 2GB-3GB เพือรองรับกับคนที่ต้องการทำงาน 2จอ หรือ 3 จอเพือจะเล่นเกมอะไรก็ว่าไป ถ้าใช้จอเดียว 1GB ก็เหลือๆแล้วครับ
    ไอจะแรงไม่แรงให้ดูรุ่น GPU เป็นหลัก เช่นใช้ GT440 แรม 3GB ยังไงมันก็ไม่แรงเท่า GTX460 768MB

*** SLI เป็นการใช้ GPU 2 ตัวช่วยกันทำงานแต่แรมมันไม่ได้เพิ่มตามเช่น 660 TI 2GB พอSLI กันแล้วก็มีความจำแค่ 2GB ไม่ใช้ 4GB นะ**
    แต่ถ้าคนมี VGA ระดับกลางๆ GTX660 TI 2GBแล้วมันสามารถ SLI ได้ และเราก็มี Monitor 3จอ และคิดว่า VGA ของเรามันแรงไม่พอ
    ก็สามารถเอา GTX660 TI 2GB มา SLI ได้และในความเหมาะสมแล้วที่เราใช้ Monitor 3จอ กับแรม 2 GB มันก็เพียงพอ
    สำหรับของคุณผมก็งงกับ SLI อยู่นะครับเดี๋ยวไปอ่านเพิ่มเองเอา 555 เเต่ถึงยังไงก็การ์ดจอเรา 1GB เเต่เมนบอร์ดกับการ์ดเรารองรับการ SLI ก็สามารถทำได้รึป่าวครับ งงๆ อยู่ 55+ (ไม่รู้มากกำลังศึกษาได้อาทิตพ์เดียวเอง)