ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 20

รบกวนปรึกษา แรมช่วยเพิ่มความเร็วเน็ทใหมและการแชร์สัญญาณเน็ตครับ

สวัสดีครับ ผมใช้เน็ตทรูผ่านสายแลนตามโปรความเร็ว10m.ครับ แต่ผมขอแชร์ค่าใช้จ่ายรายเดือนกับเพื่อนข้างห้องรวมทั้งเจ้าของรวมแค่3ห้องครับผ่านสายแลนทั้งหมดเจ้าของไม่เปิดwi-fi ผมมีปัญหาคือปกติผมเล่นอยู่คนเดียวผมเช็คความเร็วเน็ตจะวิ่งอยู่10m.ตลอดครับแต่พอข้างห้องมาเล่นผมมั่นใจว่ามีข้างห้องเล่นอยู่คนเดียวและเป็นประจำเวลาข้างห้องเล่นเครื่องผมจะเปิดเน็ตช้ามากครับ ผมจึงเช็คความเร็วเน็ตเครื่องผมจะเหลือความเร็วแค่1-2m.ตลอด
    ขอรบกวนถามครับ คอมของผมยี่ห้อ emachinesรุ่นET1862 สเปคคร่าวๆดังนี้ครับ Intel Core i3, Hard Drive500GB , Ram DDR3 2GB, Power Suply 250w. ,On Board ขอถามเป็นข้อๆครับ
    1.สเปคเครื่องนี้ถือว่ายังช้าอยู่ใช่ใหมครับ
    2.พี่ๆช่วยวิเคราะห์ว่าทำไมปัญหานี้เกิดประจำครับ (ผมใม่กล้าถามเขาว่าใช้คอมสเปคอะไรครับแต่มีอยู่ครั้งหนึ่งเขาเปิดห้องแล้วเห็นเขาเล่นเกมส์ฟุตบอลอยู่winningหรือfifaก็ไม่รู้ครับภาพสวยมากครับ)
    3.เขาใช้โปรแกรมเร่งความเร็วเน็ตหรือเขาใช้โปรแกรมกดสัญญาณให้คอมของเครื่องอื่นช้าลงครับ
    4.ใจผมอยากจะเปลี่ยนแรมเป็น4GBจะทำให้เร็วขึ้นมากน้อยแค่ใหนครับผมใช้Windows 7 64bitครับ
    5.แรมDDR3 4GB 1แผง กับ 4GBX2แผง คุณภาพห่างกันใกลใหมครับ
    6.ใจผมอยากได้ แรมDDR3 4GBx2 ช่วยแนะนำยี่ห้อและรุ่นในราคา2,000บาทบวกลบนิดหน่อยครับ ผมจะค่อยๆเก็บเงินซื้อครับ หรือพี่ๆมีแรมเหลือใช้และสภาพใช้งานปกติดีจะขายต่อผมผมยินดีครับ ผมอยู่แถว บางปะกอก-พระประแดงครับจะให้ผมไปรับที่บ้านหรือนัดเจอกันก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ความเร็ว net มันอยู่ที่ net นะครับไม่ได้อยู่ที่เครื่องนะ

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    -_-|||

สมมติคุณอยู่ที่ 7-11 คุณไปกด สเลอปี้ คุณกดคนเดียว แก้วเดียว ใช้เวลาประมาณนึง

แต่ทีนี้ มีตู้สเลอปี้ตู้เดียวเท่าเดิม แต่มีเพื่อนคุณมาแย่งกันกด ต่างคนต่างอยากกดก่อน เวลาในการกดสเลอปี้ให้เต็มทั้ง 3 แก้วก็ต้องเพิ่มขึ้นจากเดิม อย่างน้อย 2-3 เท่า

มันก็เหมือนอินเตอร์เน็ตที่วิ่งอยู่ คุณใช้คนเดียว คุณก็จัดเต็ม 10 คุณใช้ 3 คน เส้นเดียว มันก็ต้องหารๆกันไป

ปล. ความเร็วเน็ต ไม่เกี่ยวกับสเปคคอมเท่าไหร่ ยนกเว้นเก่ามากจริงๆตัวรับจะรับได้น้อย (แต่แค่ 10 นี่ก็ไม่เยอะนะรู้สึกปกติจะรับได้ 40+ ป่ะ เคยเห็นข้างกล่องแว๊บๆ)

แต่อันนี้คุณบอกว่า ปกติวิ่งเต็ม 10 แสดงว่าไม่เกี่ยวกับสเปคแล้วล่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 8th August 2013 เมื่อ 08:44

ช่วยด้วยใจว่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    351
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    ตามความเห็นด้านบนไม่เกี่ยวกับสเปค คอมท่านมาตรฐานแล้วในการเล่นเน็ตแล้ว
    ไปลองหาโปรแกรม cFosSpeed มาลงช่วยเร่งเน็ตก็ดี ข้างห้องท่านอาจชอบเล่นเกมออนไล ประจำ
    เน็ตผมก็ประมาณท่าน เล่น2เครื่องก็พอได้นะครับไม่อืดเกินไป ถ้าอีกเครื่องไม่โหลดบิท หรือเล่นเกมออนไล
    ถ้าอยากจะอัพใหม่แบบนี้ DDR3 4GBx2 ก็แนะนำตัวนี้ Hyper-X DDR3(1600) 8GB. Kingston (C9) ประมาณ 2,340 ช่วงนี้แรมแพงครับ
    แต่ตอนนี้ท่านมี Ram DDR3 2GBอยู่แล้ว ควรซื้อมาเพิ่มอีก2 GB ก็พอ ประมาณหกร้อยกว่าบาท Kingston ถ้าไม่รู้บัส ก็ถอดตัวเดิมไปร้านเป็นตัวอย่าง
    เอาเงินไปอัพ Power Suply ดีก่า ซัก500W ขึ้นไปดีก่าเผื่ออนาคตครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    จริงๆเกี่ยวกันนิดหน่อยครับ
    อยู่ในส่วนของ Interrupt request กับ buffer ของ os
    ถ้ามีแรมอยู่มาก เราสามารถปรับ buffer ของการส่งข้อมูลได้
    ยกตัวอย่าง คุณมีสายสัญญาณ cat5e ไปยัง server ที่อยู่ใกล้ๆ แน่นอนว่าการรับข้อมูลจาก server ทีละ 512KB ย่อมดีกว่า 128KB <- นี้คือ buffer

ทั้งนี้ก็ดู b/w ของคุณด้วยแหละ ว่ารองรับได้แค่ไหน

- ISP มักจะโกงความเร็วเวลาเราตรวจสอบความเร็ว speedtest ปล่อย 10Mbps ใช้งาานจริง ปล่อย 7 ก็ว่ากันไป
    - ถ้าเล่นเกมไม่หนักมาก cpu เท่านี้ก็ได้ครับ ลองไป foucs ที่การ์ดจอ
    - ram 1 แถวช้ากว่า 2 แถว เล็กน้อยครับ อัตรา read/write 2 ตัว ไม่แพ้ read/write ตัวเดียวครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย voodoofx : 8th August 2013 เมื่อ 09:56

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอบคุณที่ช่วยให้คำตอบครับ แต่ผมสงสัยว่ามีคนใช้เน็ทเหลืออยู่2ห้องคือผมและเพื่อนข้างห้อง ผมเช็คเจ้าของแล้วไม่ได้เล่นครับและผมก็เปิดเล่นแล้วเครื่องผมจะเปิดเน็ตอืดมากครับและทดลองเปิดyoutubeก็โหลดดูในเน็ตก็อืดและผมก็ลองเช็คความเร็วเน็ตผมเห็นวิ่งอยู่ประมาณ1-2m ซึ่งก็แปลว่าข้างห้องดึงใช้เน็ตถึงประมาณ7-8m.และเป็นอย่างนี้ตลอดทุกๆครั้งที่เขากลับเข้าห้องครับ และเมื่อเพื่อนข้างห้องเขาออกจากห้องไปทำงานความเร็วที่ผมได้รับก็จะขึ้นเป็น10m.เท่าเดิมเปิดyoutubeก็โหลดขึ้นใวขึ้นครับซึ่งเป็นสิ่งที่ผมไม่เข้าใจครับ สายแลนผมใช้amp 5Eครับ และบ่อยครั้งที่เขากลับมาแล้วผมเล่นต้องมีเน็ทหลุดเวลาผมเล่นเกมส์ world of tanks ก็หลุดตัวเกมส์บอกว่าการเชื่อมต่อถูกขัดขวางครับ มีเพื่อนเขาอยู่คนหนึ่งบอกผมว่าเพื่อนคนนี้ชอบโหลดหนังมาดูเป็นประจำบางทีก็ดูหนังออนไลน์เป็นประจำครับผมได้ข้อมูลมาแต่ผมก็ทำอะไรไม่ได้พูดไม่ออกครับ และผมเดาว่าถ้าเขาใช้โปรแกรม idmโหลดยิ่งพอตอนidmโหลดเสร็จและเริ่มรวมไฟล์ตอนนี้แหละครับผมเดาว่าทำให้เน็ตผมหลุดแน่ครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ่าครับ เน็ทช้าเป็นได้จากหลายสาเหตุ
    Ethernet เป็นการเชื่อมต่อแบบใครมาก่อนได้ก่อนครับ
    เป็นไปได้ว่า เพื่อนข้างห้องของคุณอาจจะโหลด bittorrent อยู่
    คุณลองโหลดไฟล์อะไรก็ได้ โดยใช้ idm ไฟล์เดียวกัน ใน2เวลา ตอน ที่เค้าอยู่ กับตอนที่เค้าออกไปทำงานครับ ดูว่าความเร็วแตกต่างกันเท่าใด
    จริงๆแล้วการรวมไฟล์ของ idm ไม่เกี่ยวข้องกับ network อีกแล้ว โหลดไฟล์ 12 chanel ตรงนี้กิน bw เยอะกว่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    359
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,792
    Blog Entries
    2
    ผมรู้ครับว่าเป็นอะไร ผมใช้เน็ต 15 m เล่น 3เ เครื่อง ปัญหาคือ
    1.ถ้าเครื่องใดเครื่องหนึ่งดูหนังออนไลย์หรือโหลดหนังมันจะดึงสัญญานเน็ตตกเหลือ จาก15เหลือ7-8ยิ้งเน็ตทรูนี้ไม่ต้องพูดถึงดึงมากกว่า 3bb แน่นอน
    2.ตัวรับสายแลนไม่รู้เรียกว่าอะไรนะที่อยู่หลังเคสมันรับได้สูงสุด 100 ครับคือ 10/100 แต่ถ้าอยากให้เร็วอีกต้องซื้อการ์ดแลน 10/1000 มาใส่มันก็จะโหลดหรือดูอะไรได้ไวกว่าเดิม
    แรม2gbที่คุณมีก็มากพอสำหรับเล่นเน็ตแล้ว
    แต่เสป็กคุณเล่นเกมส์ใหม่ๆไม่ค่อยได้แล้วละครับ ต้อง up การ์ดจอ แรม และก็ psu ส่วน cpu ก็พอได้แล้วละ

(โหลดหนังหรือดูหนังออนไลย์นี้มันดึงเน็ตมากกว่าเล่นเกมส์ออนไลย์ถึง3-4เท่าเลยละ) จากประสบการณ์ล้วนๆ

เพิ่มเติม-ไม่เฉพาะโหลดหนังอย่างเดียวโหลดเกมส์หรืออะไรต่างๆนาๆก็ดึงด้วยย่างเรปบนพูดถูกเลยถ้าเปิด idm 12 ช่องแล้วโหลดที่เดยวนี้เน็ตแทบไม่เหลือให้คนอื่นเล่นแน่นอน
    ผมยังเปิดแค่ช่องเดียวเลยเพราะมันโหลดไวกว่า 12
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manglove : 8th August 2013 เมื่อ 10:33

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    จาก 10 Mb ใช้ 3 คน เนียมันไม่ได้แชร์อะไรมากขนาดทำให้เน็ตช้าได้เลยนะครับ
    เป็นไปได้ว่าโหลด Bit เพราะเห็นบอกว่าเขาชอบโหลดหนังมาดู

กล่าวขอบคุณ
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manglove อ่านกระทู้
    ผมรู้ครับว่าเป็นอะไร ผมใช้เน็ต 15 m เล่น 3เ เครื่อง ปัญหาคือ
    1.ถ้าเครื่องใดเครื่องหนึ่งดูหนังออนไลย์หรือโหลดหนังมันจะดึงสัญญานเน็ตตกเหลือ จาก15เหลือ7-8ยิ้งเน็ตทรูนี้ไม่ต้องพูดถึงดึงมากกว่า 3bb แน่นอน
    2.ตัวรับสายแลนไม่รู้เรียกว่าอะไรนะที่อยู่หลังเคสมันรับได้สูงสุด 100 ครับคือ 10/100 แต่ถ้าอยากให้เร็วอีกต้องซื้อการ์ดแลน 10/1000 มาใส่มันก็จะโหลดหรือดูอะไรได้ไวกว่าเดิม
    แรม2gbที่คุณมีก็มากพอสำหรับเล่นเน็ตแล้ว
    แต่เสป็กคุณเล่นเกมส์ใหม่ๆไม่ค่อยได้แล้วละครับ ต้อง up การ์ดจอ แรม และก็ psu ส่วน cpu ก็พอได้แล้วละ

(โหลดหนังหรือดูหนังออนไลย์นี้มันดึงเน็ตมากกว่าเล่นเกมส์ออนไลย์ถึง3-4เท่าเลยละ) จากประสบการณ์ล้วนๆ

เพิ่มเติม-ไม่เฉพาะโหลดหนังอย่างเดียวโหลดเกมส์หรืออะไรต่างๆนาๆก็ดึงด้วยย่างเรปบนพูดถูกเลยถ้าเปิด idm 12 ช่องแล้วโหลดที่เดยวนี้เน็ตแทบไม่เหลือให้คนอื่นเล่นแน่นอน
    ผมยังเปิดแค่ช่องเดียวเลยเพราะมันโหลดไวกว่า 12

คืองี้ครับ 10/100 นี้คือ ตัวบอกว่า อุปกรณ์ตัวนรี้รองรับความเร็ว 10 หรือ 100 Mbps Ethernet แต่ที่ ISP เค้าปล่อยมาแค่ 15Mbps คุณก็จะมีความเร็ว 15Mbps
    ถ้าคุณไปซื้อ Gigabit Lan 10/100/1000 คุณก็ยังเล่นเน็ทได้แค่ 15 Mbps ฝั่งเค้าปล่อยให้คุณ 15 ฝั่งคุณรับได้ 200+(throughput GbLan)
    อีกอย่างคือ สายสัญญาณมีหลายชนิด ถ้าคุณมี สาย 100Mbps(CAT5) คุณเอาไปใช้กับ GbLan(Cat5e, CAT6) ไม่ได้หรอกครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เอางี้ครับ ผมสรุปให้. เท่าที่ผมดูเน็ตแชร์กันสามห้อง. มีทางไปได้สูงครับ ที่แต่ละห้องแดกbw กันเยอะครับ. ผมแนะนำซื้ออุปกรณ์ ในการจัดสรร bw ให้เหมาสมครับ.

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอบพระคุณคุณพี่ทุกท่านที่ช่วยเหลือผมครับ ขอบคุณครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nescafe อ่านกระทู้
    สวัสดีครับ ผมใช้เน็ตทรูผ่านสายแลนตามโปรความเร็ว10m.ครับ แต่ผมขอแชร์ค่าใช้จ่ายรายเดือนกับเพื่อนข้างห้องรวมทั้งเจ้าของรวมแค่3ห้องครับผ่านสายแลนทั้งหมดเจ้าของไม่เปิดwi-fi ผมมีปัญหาคือปกติผมเล่นอยู่คนเดียวผมเช็คความเร็วเน็ตจะวิ่งอยู่10m.ตลอดครับแต่พอข้างห้องมาเล่นผมมั่นใจว่ามีข้างห้องเล่นอยู่คนเดียวและเป็นประจำเวลาข้างห้องเล่นเครื่องผมจะเปิดเน็ตช้ามากครับ ผมจึงเช็คความเร็วเน็ตเครื่องผมจะเหลือความเร็วแค่1-2m.ตลอด
    ขอรบกวนถามครับ คอมของผมยี่ห้อ emachinesรุ่นET1862 สเปคคร่าวๆดังนี้ครับ Intel Core i3, Hard Drive500GB , Ram DDR3 2GB, Power Suply 250w. ,On Board ขอถามเป็นข้อๆครับ
    1.สเปคเครื่องนี้ถือว่ายังช้าอยู่ใช่ใหมครับ
    2.พี่ๆช่วยวิเคราะห์ว่าทำไมปัญหานี้เกิดประจำครับ (ผมใม่กล้าถามเขาว่าใช้คอมสเปคอะไรครับแต่มีอยู่ครั้งหนึ่งเขาเปิดห้องแล้วเห็นเขาเล่นเกมส์ฟุตบอลอยู่winningหรือfifaก็ไม่รู้ครับภาพสวยมากครับ)
    3.เขาใช้โปรแกรมเร่งความเร็วเน็ตหรือเขาใช้โปรแกรมกดสัญญาณให้คอมของเครื่องอื่นช้าลงครับ
    4.ใจผมอยากจะเปลี่ยนแรมเป็น4GBจะทำให้เร็วขึ้นมากน้อยแค่ใหนครับผมใช้Windows 7 64bitครับ
    5.แรมDDR3 4GB 1แผง กับ 4GBX2แผง คุณภาพห่างกันใกลใหมครับ
    6.ใจผมอยากได้ แรมDDR3 4GBx2 ช่วยแนะนำยี่ห้อและรุ่นในราคา2,000บาทบวกลบนิดหน่อยครับ ผมจะค่อยๆเก็บเงินซื้อครับ หรือพี่ๆมีแรมเหลือใช้และสภาพใช้งานปกติดีจะขายต่อผมผมยินดีครับ ผมอยู่แถว บางปะกอก-พระประแดงครับจะให้ผมไปรับที่บ้านหรือนัดเจอกันก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ
    1.ยังช้าอยู่ครับถ้าเทียบกับสเปคคอมสำหรับเล่นเกมส์โดยเฉพาะ
    2.เค้าน่าจะโหลดบิทครับ เป็นผม ผมก็โหลด
    3.โปรแกรมเร่งเน็ตไม่มีครับ ส่วนโปรแกรมที่ทำให้เครื่องอื่นช้าลงก็คือโหลดบิท
    4.เปลี่ยนแรมหรือเพิ่มแรมไม่ได้ทำให้เครื่องเร็วขึ้นครับ ยกเว้นในกรณีที่เราใช้แรมจนเต็มแล้วการเพิ่มแรมจะช่วยได้ครับ
    5.สองแผงจะเร็วกว่าแผงเดียวครับในกรณีที่แรมสองแผงสามารถทำงานแบบ dual ได้
    6.....

เพิ่มเติม ถ้าจะเล่นเกมส์แนะนำเพิ่มการ์ดจอ แรม 4 กิ๊กก็เล่นเกมส์ภาพสวยๆได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    1.ยังช้าอยู่ครับถ้าเทียบกับสเปคคอมสำหรับเล่นเกมส์โดยเฉพาะ
    2.เค้าน่าจะโหลดบิทครับ เป็นผม ผมก็โหลด
    3.โปรแกรมเร่งเน็ตไม่มีครับ ส่วนโปรแกรมที่ทำให้เครื่องอื่นช้าลงก็คือโหลดบิท
    4.เปลี่ยนแรมหรือเพิ่มแรมไม่ได้ทำให้เครื่องเร็วขึ้นครับ ยกเว้นในกรณีที่เราใช้แรมจนเต็มแล้วการเพิ่มแรมจะช่วยได้ครับ
    5.สองแผงจะเร็วกว่าแผงเดียวครับในกรณีที่แรมสองแผงสามารถทำงานแบบ dual ได้
    6.....

เพิ่มเติม ถ้าจะเล่นเกมส์แนะนำเพิ่มการ์ดจอ แรม 4 กิ๊กก็เล่นเกมส์ภาพสวยๆได้ในระดับหนึ่งแล้วครับ
    ขอบพระคุณครับ แต่ผมขอถามอีกนิดครับพอผมรู้ว่าเพื่อนข้างห้องเขามาเน็ตผมอืดอย่างที่เล่าให้คุณพี่ฟัง ผมจึงลองโหลดหนังหรืออะไรต่างๆโดยใช้โปรแกรมidmและใช้โปรแกรมcFosSpeedเวอร์ชั่นทดลองใช้30วันตามที่คุณพี่ๆเขาแนะนำก่อนหน้านี้ครับ ตอนที่เขาไม่อยู่ผมทดลองโหลดก็โหลดเต็มสปีดครับ แต่เขากลับมาผมก็ทดลองโหลดหลายอย่างก็อืดสนิดครับและเช็คความเร็วเน็ตก็จะอยู่1-2mทุกครั้งครับ ถ้ามองดูเครื่องคอมของเขาแรงทีเด็ดทีขาดเครื่องเขาใส่อุปกรณ์อะไรลงไปครับ ทั้งๆทีเขาโหลดผมก็โหลดความเร็วน่าจะแบ่งกันคนละ5m.ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ขอถามนิดครับครับโหลดบิทกับที่ผมโหลดหนังทั่วๆไปโดยใช้โปรแกรมidmหรือโหลดโปรแรมจากjokergameเหมือนกันใหมครับผมไม่เข้าใจครับ ขอบพระคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอรบกวนถามอีก1ข้อครับ ผมตัดสินใจจะซื้อแรมครับ แรมที่ผู้ผลิตจัดเป็นDual Channel ขายเป็นเซ็ตแปลว่าเขามีการจับคู่แมทที่เข้ากัน100%จากโรงงานใช่ใหมครับ และถ้าผมงบประมาณจำกัดผมจะซื้อทีละแผงก่อนแต่เป็นยี่ห้อเดียวกันและรุ่นเดียวกันแปลว่าโอกาสเสี่ยงที่จะไม่แมทกันหรือเปล่าครับ ขอบพระคุณครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nescafe อ่านกระทู้
    ขอบพระคุณครับ แต่ผมขอถามอีกนิดครับพอผมรู้ว่าเพื่อนข้างห้องเขามาเน็ตผมอืดอย่างที่เล่าให้คุณพี่ฟัง ผมจึงลองโหลดหนังหรืออะไรต่างๆโดยใช้โปรแกรมidmและใช้โปรแกรมcFosSpeedเวอร์ชั่นทดลองใช้30วันตามที่คุณพี่ๆเขาแนะนำก่อนหน้านี้ครับ ตอนที่เขาไม่อยู่ผมทดลองโหลดก็โหลดเต็มสปีดครับ แต่เขากลับมาผมก็ทดลองโหลดหลายอย่างก็อืดสนิดครับและเช็คความเร็วเน็ตก็จะอยู่1-2mทุกครั้งครับ ถ้ามองดูเครื่องคอมของเขาแรงทีเด็ดทีขาดเครื่องเขาใส่อุปกรณ์อะไรลงไปครับ ทั้งๆทีเขาโหลดผมก็โหลดความเร็วน่าจะแบ่งกันคนละ5m.ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ ขอถามนิดครับครับโหลดบิทกับที่ผมโหลดหนังทั่วๆไปโดยใช้โปรแกรมidmหรือโหลดโปรแรมจากjokergameเหมือนกันใหมครับผมไม่เข้าใจครับ ขอบพระคุณครับ
    ไม่ใช่การหารกันครับ ขึ้นอยู่กับตัวอุปกรณ์ในการแบ่งเน็ต ซึ่งของที่ใช้กันทั่วๆไปทำไม่ได้ครับ
    โดยการโหลดบิทจะกินพื้นที่จนเต็มทำใหการใช้งานอื่นๆช้าลงครับ http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...roup=1&gblog=7

ขอรบกวนถามอีก1ข้อครับ ผมตัดสินใจจะซื้อแรมครับ แรมที่ผู้ผลิตจัดเป็นDual Channel ขายเป็นเซ็ตแปลว่าเขามีการจับคู่แมทที่เข้ากัน100%จากโรงงานใช่ใหมครับ และถ้าผมงบประมาณจำกัดผมจะซื้อทีละแผงก่อนแต่เป็นยี่ห้อเดียวกันและรุ่นเดียวกันแปลว่าโอกาสเสี่ยงที่จะไม่แมทกันหรือเปล่าครับ ขอบพระคุณครับ
    ไม่ใช่ 100 เสมอไปครับ แต่มีโอกาสสูงกว่าการซื้อแยก
    ปรกติถ้าบอร์ดสามารถทำ dual ได้ ไม่จำเป็นตัวเป็นรุ่นเดียวกันก็มีโอกาศทำ dual ได้ครับ เพียงแต่ถ้าเป็นยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันจะมีโอกาสสูงกว่ามากครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอบพระคุณ chikuva ที่ให้ลิ้งค์ข้อมูลโหลดบิตอ่านง่าย,เข้าใจง่าย,ว่างการพิมพ์สวยงามครับ เท่าที่คุณพี่ได้ให้ความรู้ผมคงจะต้องทำใจเพราะเขาโหลดบิต ผมคงต้องยอมรับสิ่งที่เป็นจะบอกเขาไม่ให้โหลดก็ไม่ได้ เราอยากเล่นเขาก็อยากเล่นครับ ผมแชร์ค่าเน็ทเดือนละ300บาทครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้แอร์กราด3gจำกัดความเร็วเดือนละ700บาทครับ ตอนนี้ผมเล่นเกมส์ออนไลน์แค่เกมส์เดียวครับ เกมรถถังWorld of Tanks คุณchikuva และพี่ๆjokergameได้เล่นกันใหมครับ ตอนนี้ถ้าผมซื้อแรมอย่างสะบายใจไม่เดือดร้อนผมต้องซื้อ4GBx1แผง แต่ถ้าจะซ้อDual Channel 4GBx2แผงผมต้องเก็บเงินอีกสักพักหนึ่งครับ อยากได้Dual Channel 4GBx2แผงมากกว่าครับ ผมได้ดูของบานาน่า ไอที ยี่ห้อ Kingston Hyper-X DDR3(1600) 4GBx1แผง ราคา1,220 บาท ตามที่คุณ pop99 แนะนำ และวันหน้ามีงบก็ซื้ออีก1อันไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาจะทำDual Channel หรือไม่ครับ และอีก1ยี่ห้อในร้านเดียวกัน Ram NB DDR3 4G/1600x1แผงCorsair Memory ราคา1,200บาท ตัวใหนน่าใช้มากกว่ากันครับช่วยแนะนำหน่อยครับ และสำหรับ Dual Channel ผมไม่ทราบว่าสองยีห้นี้บานาน่า ไอทีเขาขายเท่าไหร่ครับ ขอบพระคุณครับ