ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 50

ต่อสาย Lan จาก Router เล่นไม่ได้แต่ Wifi ได้แก้อย่างไรครับ

คือบ้านผมซื้อ Router มาใหม่ปกติคนที่บ้านใช้แต่ Wifi พี่ผมเป็นคนตั้งค่าไว้ (Wifi มี Password) ผมเรียนต่างจังหวัดเพิ่งกลับบ้านมา เอาคอมที่หอมาต่อที่บ้านครั้งแรก
    ผลคือ ต่อสาย Lan เล่น Internet ไม่ได้ Router เหมือนไม่ยอมจ่าย IP ให้ แต่ผมเอาคอมที่ว่าต่อ Wifi จาก Router ตัวนี้ได้
    แต่ที่งงหนักกว่าคือ ก่อนหน้านี้ผมเคยนำคอมเครื่องเก่ามาต่อดูแล้วกลับเล่นได้ปกติ ใครมีข้อแนะนำบ้างครับ

Router: TP-LINK 300Mbps Wireless N ADSL2+

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    ไม่จ่าย ip อาจเป็นเพราะ ip เต็ม ลอง restart เร้าเตอร์ดู หรืออ่านเพิ่มจำนวน client สูงสุดที่แจก ip ก็ได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ไม่จ่าย ip อาจเป็นเพราะ ip เต็ม ลอง restart เร้าเตอร์ดู หรืออ่านเพิ่มจำนวน client สูงสุดที่แจก ip ก็ได้ครับ
    ผมลอง restart แล้วอะครับไม่หายน่่ะครับหรือต้องปิดนานๆ แต่ทั้งบ้านมีแค่ โทรศัพท์ กับคอมผมที่ต้อ wifi น่ะครับ Ip ไม่น่าจะหมด

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    ลอง fix ip แล้ว ping หาเร้าเตอร์ดูหาเจอไหมครับ
    แล้วลองเปลี่ยนสายแลนดูหรือยังครับ

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ลอง fix ip แล้ว ping หาเร้าเตอร์ดูหาเจอไหมครับ
    แล้วลองเปลี่ยนสายแลนดูหรือยังครับ
    ทั้งบ้านมีแค่สายเดียวฮ่าๆ แต่สายไม่น่าพังเพราะเครื่องเก่าก็ใช้ได้ แต่ fix ip นี่ทำไงครับพอมีที่ศึกษาไหม
    ผมมีเรียนด้าน Network มาบ้างนะแต่ไม่ค่อยเก่งเท่าไร ผมไม่รู้จะใส่อะไรใน gateway กับ DNS น่ะครับ ผมรู้นะว่าตัวไหนคืออะไรบ้างแต่ใส่ไม่ถูกสักอัน - -"

-Wolf Alone-
    กล่าวขอบคุณ
    324
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    อาจจะเป็นที่ สาย Lan ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายก็ต้องเปลี่ยน Modem ละครับ เพราะอาจจะเป็นที่ช่องเสียบสาย Lan จากตัว Modem มีปัญหา

แบบนี้ผมเคยเป็น 5555
    .-[THOS]-.

กล่าวขอบคุณ
    11
    Fix Ip ดูแล้ว ไม่ได้ครับ TT แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวก็กลับหอใช้ Wifi ไปก่อนแต่ถ้าใครมีวิธีใหม่บอกด้วยนะครับจะลองดู

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    fix ip ดูจาก ip ที่ได้จาก wifi เลยครับ ตั้งให้เหมือน wifi เลย
    ส่วนใหญ่

ip 192.168.1.xxx
    sub 255.255.255.0
    gateway 192.168.1.1
    dns 192.168.1.1

fix เสร็จ คลิก startp>cmd
    พิมพ์
    ping 192.168.1.1 ดูว่าจะมีค่า TLL มาหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็น่าจะเป็นที่สายแลนครับ ลองหาสายอื่นมาเทสดู

กล่าวขอบคุณ
    11
    ครับผมลอง fix ip ตามท่าน chikuva ดูมันเหมือนจะติดแล้วละครับ ที่เครื่องหมายเน็ตล่างขวาไม่มีเครื่องหมายตกใจแต่มันก็เข้าเว็บไมไ่ด้น่ะครับ
    เอาไว้จะลองเปลี่ยนสายดูนะครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boypeacemaker อ่านกระทู้
    ครับผมลอง fix ip ตามท่าน chikuva ดูมันเหมือนจะติดแล้วละครับ ที่เครื่องหมายเน็ตล่างขวาไม่มีเครื่องหมายตกใจแต่มันก็เข้าเว็บไมไ่ด้น่ะครับ
    เอาไว้จะลองเปลี่ยนสายดูนะครับ
    แล้ว ping เจอ gateway ไหมครับ ping google เจอไหม

กล่าวขอบคุณ
    11
    ไม่เจอเลยครับ เงียบกรีบ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    91
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ของผม ก็เป็นคับ Win8 Pro
    ต่อสายแลน จากเร้าเตอร์ไม่ได้

ผมว่าน่าจะเป็นที่ ไดรเวอร์ที่คอมนะ เดาเอา

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boypeacemaker อ่านกระทู้
    ไม่เจอเลยครับ เงียบกรีบ
    ถ้า fix ip ถูกต้องแต่ ping gateway ไม่เจอก็มีโอกาศสูงที่จะเป็นที่สายแลนครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eprwom อ่านกระทู้
    ของผม ก็เป็นคับ Win8 Pro
    ต่อสายแลน จากเร้าเตอร์ไม่ได้

ผมว่าน่าจะเป็นที่ ไดรเวอร์ที่คอมนะ เดาเอา
    ผมก็เพิ่งลงใหม่ 8.1 ลงแค่ไดร์เวอร์การ์ดจออย่างเดียว อย่างอื่นมีให้หมดละ