ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446

Exclamation เล่น LoL แล้วกระตุก สเปคคอมก็ตามนี้เลยครับ(มีรูปภาพประกอบ)

Spec คร่าวๆนะครับ

CPU : Intel Core i5-2410M
    VGA : Nvidia GeForce GT540M
    RAM : 4GB DDR3
    (คร่าวๆประมาณนี้นะครับ)

ส่วนตัวผมติดใจเรื่องไดรฟ์เวอร์ ที่มีการ์ดจอสองตัวซึ่งผม พยายามจะเปลี่ยนไปใช้ Nvidia GT 540M เท่าไร ก็เปลี่ยนไม่ได้สักที

1.สิ่งที่ผมพยายามทำในขั้นตอนนี้คือ Disable การ์ดจอ Intel แล้วพยายามเปลี่ยนไปใช้ Nvidia
    2.ลงไดรฟ์เวอร์(NVIDIA)เวอร์ชั่นไหนไป ก็ไม่ได้ผลการปรับขนาดหน้าจอในขณะนั้นทำได้แค่ 1024x768 แค่นั้น ซึ่งลงไดรเวอร์ไปกี่ครั้งๆก็เป็นเหมือนเดิม ปล.เช็คจาก DxDiag แล้วก็ไม่ขึ้นว่ามีการ์ดจอใดๆขึ้นอยู่
    3.จนสุดท้ายผมต้องกลับมาใช้ การ์ดจอIntel เหมือนเดิม แต่ปรับตามที่ผมอ่านคร่าวๆจากเว็บทั่วไป ว่าการ์ดใช้การ์ดจอแบบ optimus ต้องปรับแบบนี้ แต่ผลที่ได้กลับมาก็คือ การเล่น LoL ก็ยังกระตุกเหมือนเช่นเคย

**ซึ่งผมพยายามเข้าไปมองหาการตั้งค่าเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ใน bios ผมก็ไม่เจอส่วนที่เป็น VGA เลย มีแค่บอกเลข VGA แต่ไม่ได้มีให้ตั้งค่าใดๆทั้งสิ้น

แล้วนี่เป็นภาพของการ setting ในส่วนของ Control Panel (ส่วนตัวผมเองก็ยังสงสัยว่าทำไม ตรงเมนูด้านซ้ายมีให้เลือกปรับแค่ 3D Settings)

ท่านผู้ใดมีประสบการณ์เฉกเช่นตัวผม รบกวนท่านเข้ามาตอบหน่อยนะครับ เดือดร้อนฝุดๆไปเลยครับ

เล่น LoL กระตุกมากเลยครับโดนเฉพาะตอนออลกันเยอะๆเนี่ย

เป็นไปได้อยากให้ใช้การ์ดจอตัวเดียวมากกว่า

**ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านหรือให้ความช่วยเหลือครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ข้ามคืนแล้ว มีใครจะแนะนำเบื้องต้นไหมครับ เผื่อว่าจะไดัเอาไปลองทำ

I am CoLLiinZ
    กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    ถ้าจำไม่ผิดตรงรูปถ่านขวาล่างปรับเป็นโหมด high performance ยังครับเวลาเล่นเกม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย colliinz : 16th October 2013 เมื่อ 09:21
    INTEL Core i5 3450 @3.10GHz; Ram Kingstonhyper 4 GB 1600 ;VGA XFX 7770 1 GB DDR5 ;Hdd 1 Tb; Psu Coolermaster 750 watts;

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 434
    ดูจากสเปคก็ไม่น่าจะมีปัญหา ลองปรับการ์ดจอเป็นต่ำสุดยังคับ
    เป็นคอมตั้งโต๊ะหรือโน๊ตบุ๊ค และก็ใช้ windows อะไร
    ตอนเล่นได้เปิดโปรแกรมหรืออะไรไว้ด้วยใหม่
    หรืออะไรที่ทำให้คอมทำงานหนักกว่าปกติ
    < เรื่อยๆเหนื่อยก็พัก >

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,442
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ colliinz อ่านกระทู้
    ถ้าจำไม่ผิดตรงรูปถ่านขวาล่างปรับเป็นโหมด high performance ยังครับเวลาเล่นเกม
    ผมปรับแล้วนะครับ ในช่องของ
    "3.Specify the settings for this program:" ปรับในส่วนของ "Texture filtering - Quality" เปลี่ยนช่องนั้นเป็น "High performance" เรียบร้อยแล้วครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tonkaw456 อ่านกระทู้
    ดูจากสเปคก็ไม่น่าจะมีปัญหา ลองปรับการ์ดจอเป็นต่ำสุดยังคับ
    เป็นคอมตั้งโต๊ะหรือโน๊ตบุ๊ค และก็ใช้ windows อะไร
    ตอนเล่นได้เปิดโปรแกรมหรืออะไรไว้ด้วยใหม่
    หรืออะไรที่ทำให้คอมทำงานหนักกว่าปกติ
    -กราฟฟิตภายในเกมส์ผมปรับเป็นระดับต่ำสุดแล้วครับ หน้าจอก็ใช้ขนาด 1024x768
    -เป็นnotebook ครับ
    -Windows ที่ใช้เป็น windows 7 32bit ครับ
    -process ที่เปิดอยู่ขณะเล่นก็ไม่มีอะไรมากนะครับ จากรูปแล้ว ตัด chorme ไปได้เลยครับ เพราะตอนเล่นนั้นปิดอยู่ครับผม ส่วน conectify เป็นโปรแกรม กระจายสัญญาณไวเรส ต้องเปิดไว้ตลอดครับผม

ยังไงก็ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับ สำหรับคำแนะนำเบื้องต้น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 40

อันนี้ภาพจากเครื่องผม

มันเป็น 2 การ์ดจอกดที่ dxdiag ให้ตายมันก็โชว์เป็น intel
    เเนะนำให้ปรับ global setting ให้เป็น N-vidia high performance mode

ส่วนเรื่อง driverการ์ดจอเเนะนำให้ใช้ driver ที่มากับเครื่องเเล้วกด update เอา
    ถ้าไม่มีให้ใช้ Geforce Experience อัพไดร์ทเวอร์ให้ครับ

เเล้วก็อย่าลืมลง driver ของ intel HD graphic ด้วยครับจะได้ปรับ 1366x768

ของผมเล่น LOL ไม่กระตุกนะครับ
    KMUTNB EP001 (PRE-ELECTICAL ENGINEER ENGLISH PROGRAM

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,442
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sylphz อ่านกระทู้

อันนี้ภาพจากเครื่องผม

มันเป็น 2 การ์ดจอกดที่ dxdiag ให้ตายมันก็โชว์เป็น intel
    เเนะนำให้ปรับ global setting ให้เป็น N-vidia high performance mode

ส่วนเรื่อง driverการ์ดจอเเนะนำให้ใช้ driver ที่มากับเครื่องเเล้วกด update เอา
    ถ้าไม่มีให้ใช้ Geforce Experience อัพไดร์ทเวอร์ให้ครับ

เเล้วก็อย่าลืมลง driver ของ intel HD graphic ด้วยครับจะได้ปรับ 1366x768

ของผมเล่น LOL ไม่กระตุกนะครับ

ผมได้ข้อความใหม่มา หลังจากที่ผมติดตั้งไดร์เวอร์ตัวเก่าที่โหลดมาจากไซต์ของ acer สำหรับ NB รุ่นนี้ครับ

ไม่ทราบว่าพอจะทราบสาเหตุไหมครับ

ปล.ส่วนไดร์เวอร์ของ Intel เป็นตัวล่าสุดอยู่ครับ แล้วหน้าจอก็เป็นปกติคือสูงสุด 1366x768 แต่ 1024x768 นั่นคือตอน disable intel ไปใช้ nvidia ครับผม ซึ่งตอนนี้ก็คือ 1366x768 เหมือนเดิมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย matsushiro : 16th October 2013 เมื่อ 10:31

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    รู้สึกว่าท่าใช้อันไหนก็ใช้อันนั้น อัน intel ก็ลบออกหนิ
    หรือไม่ก็ไปแก้ bios
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pcore2000 : 16th October 2013 เมื่อ 10:36
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

กล่าวขอบคุณ
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้
    ผมได้ข้อความใหม่มา หลังจากที่ผมติดตั้งไดร์เวอร์ตัวเก่าที่โหลดมาจากไซต์ของ acer สำหรับ NB รุ่นนี้ครับ

ไม่ทราบว่าพอจะทราบสาเหตุไหมครับ

ปล.ส่วนไดร์เวอร์ของ Intel เป็นตัวล่าสุดอยู่ครับ แล้วหน้าจอก็เป็นปกติคือสูงสุด 1366x768 แต่ 1024x768 นั่นคือตอน disable intel ไปใช้ nvidia ครับผม ซึ่งตอนนี้ก็คือ 1366x768 เหมือนเดิมครับ
    ลบ driver ของ nvidia ออกไปเลยครับ restart เครื่องรอบนึง
    ไปที่ เวป nvidia เเล้วให้มัน auto detect driver ให้
    เเต่จะให้ง่ายเเนะนำให้ลง http://www.geforce.com/geforce-experience/download Experience เเล้วกดให้มันหา driver การ์ดจอให้
    เเล้วก็ setting Nvidia ให้เหมือนกับที่ผมบอกไว้ข้างต้น
    เเล้วก็ intel HD graphic ห้าม disable เพราะ NB ที่เป็น optimus การ์ดจอของ Nvidia มีหน้าที่เเค่เเสดงผลการาฟฟิกไม่มีหน้าที่กำหนดขนาดของหน้าจอ (ถ้าNBผม disable intel ก็จะเป็น 1366x768 ไม่ได้)
    ถ้าทำตามนี้ก็ไม่น่ามีปัญหาเเล้วละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sylphz : 16th October 2013 เมื่อ 11:05
    KMUTNB EP001 (PRE-ELECTICAL ENGINEER ENGLISH PROGRAM

กล่าวขอบคุณ
    1,442
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pcore2000 อ่านกระทู้
    รู้สึกว่าท่าใช้อันไหนก็ใช้อันนั้น อัน intel ก็ลบออกหนิ
    หรือไม่ก็ไปแก้ bios
    ผมเคยลองทำไปแล้วครับ uninstall ตัว intel เพื่อจะใช้ nvidia แต่พอลงไดร์เวอร์ nvidia เหมือนกับคอมฯพยายามจะไม่รับรู้ว่ามี nvidia ลงไดร์เวอร์ไปก็ต้องลงใหม่ เพราะมันเหมือนไม่ได้เปิดใช้งาน ปรับหน้าจอสูงสุดได้ 1024x768 ซึ่ง มันไม่ใช่เลยสำหรับ เมื่อตอนใช้ intel มันปรับได้สูงสุด 1366x768 คือพูดง่ายๆ การลบ Intel ออกไปนั้นไม่ได้ผลครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Sylphz อ่านกระทู้
    ลบ driver ของ nvidia ออกไปเลยครับ restart เครื่องรอบนึง
    ไปที่ เวป nvidia เเล้วให้มัน auto detect driver ให้
    เเต่จะให้ง่ายเเนะนำให้ลง http://www.geforce.com/geforce-experience/download Experience เเล้วกดให้มันหา driver การ์ดจอให้
    เเล้วก็ setting Nvidia ให้เหมือนกับที่ผมบอกไว้ข้างต้น
    เเล้วก็ intel HD graphic ห้าม disable เพราะ NB ที่เป็น optimus การ์ดจอของ Nvidia มีหน้าที่เเค่เเสดงผลการาฟฟิกไม่มีหน้าที่กำหนดขนาดของหน้าจอ (ถ้าNBผม disable intel ก็จะเป็น 1366x768 ไม่ได้)
    ถ้าทำตามนี้ก็ไม่น่ามีปัญหาเเล้วละครับ

ผมทำตามที่บอกคือ ลบไดร์เวอร์ของ nvidia ที่ผมเคยติดตั้งไว้ แล้วผมก็ติดตั้ง nvidia experience แล้วก็ทำการ update driver ผ่าน experience แล้วก็ได้ผลลัพธ์ แบบนี้ครับ

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    อาจจะเป็นที่เน็ตของคุณรึป่าวอาจจะมองข้ามไป{เกี่ยวไหม}ช่วงนี้เน็ต 3BB ก็ากกากเล่นอะไรกระตุกหมด

กล่าวขอบคุณ
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้
    ผมเคยลองทำไปแล้วครับ uninstall ตัว intel เพื่อจะใช้ nvidia แต่พอลงไดร์เวอร์ nvidia เหมือนกับคอมฯพยายามจะไม่รับรู้ว่ามี nvidia ลงไดร์เวอร์ไปก็ต้องลงใหม่ เพราะมันเหมือนไม่ได้เปิดใช้งาน ปรับหน้าจอสูงสุดได้ 1024x768 ซึ่ง มันไม่ใช่เลยสำหรับ เมื่อตอนใช้ intel มันปรับได้สูงสุด 1366x768 คือพูดง่ายๆ การลบ Intel ออกไปนั้นไม่ได้ผลครับ

ผมทำตามที่บอกคือ ลบไดร์เวอร์ของ nvidia ที่ผมเคยติดตั้งไว้ แล้วผมก็ติดตั้ง nvidia experience แล้วก็ทำการ update driver ผ่าน experience แล้วก็ได้ผลลัพธ์ แบบนี้ครับ

อันนี้ภาพจากเครื่องผม เท่าที่ดูของคุณคือมันอัพให้เรียบร้อยเเล้ว
    ให้เข้า

เเล้ว setting ตามผมบอกเเล้วลอง เข้า LOL เเล้วเล่นกับ bot ดูครับ ผมว่าไม่มีปัญหาเเล้วหละ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sylphz : 16th October 2013 เมื่อ 11:54

กล่าวขอบคุณ
    1,442

อันนี้ภาพจากเครื่องผม เท่าที่ดูของคุณคือมันอัพให้เรียบร้อยเเล้ว
    ให้เข้า

เเล้ว setting ตามผมบอกเเล้วลอง เข้า LOL เเล้วเล่นกับ bot ดูครับ ผมว่าไม่มีปัญหาเเล้วหละ

ปรับตามนี้ก็ยังกระตุกเหมือนเดิมครับ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย matsushiro : 16th October 2013 เมื่อ 12:58

กล่าวขอบคุณ
    2
    เกมส์อื่นกระตุกรึป่าวครับ หรือเป็นเเค่เกมส์เดียว HoN Dota2 กระตุกด้วยรึป่าว เเล้วก็ เกมส์ offline อื่นกระตุกด้วยรึป่าว
    ถ้าอยู่ในเกมส์ภาพกระตุกเเต่ cursor เลื่อนได้ปกติ ไม่ได้เป็นที่vga เเล้วครับ
    ถ้าเป็นเเค่ที่ LOL ก็
    http://forums.eune.leagueoflegends.c...d.php?t=433730
    จะมีปัญหาเเบบคนนี้
    หรือ
    ไม่ก็มีปัญหาที่เน็ต
    เเต่ถ้า อาการเเลคไม่ได้เป็นที่ LOL อย่างเดียว
    ลอง update directX ดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Sylphz : 16th October 2013 เมื่อ 13:23

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Just a L!ttle Girl :\
    กล่าวขอบคุณ
    3,932
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    เป็นเหมือนกัน แต่ไม่มีความรู้เรื่องคอม

เราแก้ปัญหาโดยการ End process ที่คิดว่าไม่ใช้มั่วๆ ให้ CPU กับ RAM มันทำงานต่ำๆ อ่ะ ไม่ก็รีเครื่อง (กรณีที่กระตุกไม่เกี่ยวกับเน็ต)
    เล่นไปเล่นมากระตุกแล้วภาพแตกก็มี ไม่รู้เป็นไร สงสัยใกล้ได้เปลี่ยนคอมแล้ว (ใช้มา5-6ปีเองทำเป็นงอแง คอมไรไม่ทนเลย ฮาๆ)

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 86
    1.ปรับเป็น High performance
    2.Update Driver ล่าสุด
    3.Scan Virus
    จบทุก Step ไม่มีปัญหาแน่นอน

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,442
    เกือบสำเร็จแล้วหละครับ ที่เหลือก็แค่ลองใช้ win7 แบบ x64 ดู ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นหลายๆคนที่ตอบกันเข้ามานะครับ