ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

โล้นซ่าพา \m/ Rock \m/
    กล่าวขอบคุณ
    3,717
    ได้รับคำขอบคุณ: 223

Exclamation คอมชอบค้างอะครับ ลองหลายวิธีแล้ว

คือเครื่องคอมของผม มีอาการค้าง บ่อยๆ เป็นมามา3-4วันละครับ
    อาการก็จะค้าง Not Responding ซักพักก็มาใหม่
    แล้วก็ตอนเปิดคอมมาใหม่ๆ พอกดอะไรซักอย่างมันก็จะค้าง

ต้องรีเครื่องใหม่ 1 ครั้งเกือบทุกทีที่เปิดเครื่องครั้งแรกเลย
    อันนี้ไม่รู้เกียวรึปล่าวนะเวลาเล่นเน็ตอยู่ พอเปิดแท็ปใหม่ขึ้นมา
    มันก็จะค้างเกือบทุกที่ที่เปิดแท็บใหม่เลยอะครับ ค้างจนรำคาญเลยอะครับ

สิ่งที่ผมลองแก้เบื้องต้นแล้ว
    1. ลองถอดแรมสลับกันเสียบดูแล้ว ไม่หาย
    2. ถอดHDDตัวรองออกแล้ว ไม่หาย
    3. เช็คBadในSSDแล้วไม่มี
    4. ลงWindowsใหม่แล้ว ไม่หาย

นี่สเปคผมครับ
    INTEL CORE I5 3570K 3.40 GHz.
    ASROCK Z77 EXTREME4
    CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 MHz
    ASUS PCI-E GTX680 DC2
    OCZ ZT SERIES 650W
    Plextor M5P 128GB
    WD10ears 1TB
    Corsair H100i

ช่วยแก้หน่อยครับ

กล่าวขอบคุณ
    3,717
    ค้างบ่อยเลยช่วงเล่นเน็ตอะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Merchanics อ่านกระทู้
    คือเครื่องคอมของผม มีอาการค้าง บ่อยๆ เป็นมามา3-4วันละครับ
    อาการก็จะค้าง Not Responding ซักพักก็มาใหม่
    แล้วก็ตอนเปิดคอมมาใหม่ๆ พอกดอะไรซักอย่างมันก็จะค้าง

ต้องรีเครื่องใหม่ 1 ครั้งเกือบทุกทีที่เปิดเครื่องครั้งแรกเลย
    อันนี้ไม่รู้เกียวรึปล่าวนะเวลาเล่นเน็ตอยู่ พอเปิดแท็ปใหม่ขึ้นมา
    มันก็จะค้างเกือบทุกที่ที่เปิดแท็บใหม่เลยอะครับ ค้างจนรำคาญเลยอะครับ

สิ่งที่ผมลองแก้เบื้องต้นแล้ว
    1. ลองถอดแรมสลับกันเสียบดูแล้ว ไม่หาย
    2. ถอดHDDตัวรองออกแล้ว ไม่หาย
    3. เช็คBadในSSDแล้วไม่มี
    4. ลงWindowsใหม่แล้ว ไม่หาย

นี่สเปคผมครับ
    INTEL CORE I5 3570K 3.40 GHz.
    ASROCK Z77 EXTREME4
    CORSAIR VENGEANCE 8GB (4X2) 1600 MHz
    ASUS PCI-E GTX680 DC2
    OCZ ZT SERIES 650W
    Plextor M5P 128GB
    WD10ears 1TB
    Corsair H100i

ช่วยแก้หน่อยครับ
    ไม่มีวิธีอื่นแล้วนะครับขนาดลง windows ใหม่ยังไม่หาย ไม่ได้ format windows ก่อนลงใหม่รึเปล่าครับ
    เพราะวิธีที่เขาแนะนำมาคือใช้ System Restore ซึ่งลง windows ก็น่าจะหายเหมือนกัน
    ถ้าไม่หายก็ลองลง windows ใส่ HDD อีกตัวดูก่อนก็ได้ครับ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 272
    Windows ที่ลงเป็นตัวโมรึป่าว ลองเปลี่ยนแผ่น(แบบอื่น เวอร์ชั่นอื่น)

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae 4EVER
    กล่าวขอบคุณ
    671
    ได้รับคำขอบคุณ: 441
    เท่าๆที่ฟังอาการดูแล้วไม่น่าจะใช่ที่ตัว Hardware นะครับ น่าจะลองหาวินโดวส์ตัวอื่นมาลงดูนะครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนวินโดวส์ อัพเดทไดร์เวอร์ใหม่ ลองหลายๆอย่างครับ
    I NEED A GIRL

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    161
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    bios ครับ เนื่องจากบริษัทผลิตสินค้าต้องการเร่งจำหน่ายจึงทำให้ตัวสินค้าในล๊อตต้นๆมีปัญหาในด้านฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ ในกรณีของคุณผมว่าหน้าจะเป็นในส่วนซอฟแวร์ครับ ต้องupเวอร์ชั่นใหม่ ของbiosดู คิดว่าหน้าจะหายนะครับ เพราะส่วนตัวผมเคยเป็นเครื่องชอบดับเองupแล้วหายเลยครับ ลองดูศึกษาวิธีก่อนUpนะครับเพราะการupbiosมีความเสี่ยงสูง ของให้โชดดีครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    Blog Entries
    6
    เปิดแท๊บที่โปรแกรมไหน IE, Firefox หรือ Chrome

ลองลบ Temp ไฟล์ หรือใช้โปรแกรม CCleaner ลบไฟล์ temp และ check ไฟล์ dll ของ windows ดูครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    ssd รุ่นไหนยี่ห้อไหนครับ เพราะ ssd หลายๆรุ่นมีปัญหากับ controller ครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,717
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MrWebmonster อ่านกระทู้
    เปิดแท๊บที่โปรแกรมไหน IE, Firefox หรือ Chrome

ลองลบ Temp ไฟล์ หรือใช้โปรแกรม CCleaner ลบไฟล์ temp และ check ไฟล์ dll ของ windows ดูครับ
    Firefox ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ssd รุ่นไหนยี่ห้อไหนครับ เพราะ ssd หลายๆรุ่นมีปัญหากับ controller ครับ
    Plextor M5P 128GB ครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    Plextor ไม่น่ามีปัญหา แต่ก็ไม่ได้ทิ้งประเด็น เห็นวว่าลงวินโดวส์ใหม่หลายรอบก็ยังไม่ดีขึ้น ถ้ายังไงลองลงวินโดวส์ใส่ HDD จานหมุนที่ไม่ใช่ ssd ดูครับ ว่ายังเป็นอยู่ไหม

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,717
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    Plextor ไม่น่ามีปัญหา แต่ก็ไม่ได้ทิ้งประเด็น เห็นวว่าลงวินโดวส์ใหม่หลายรอบก็ยังไม่ดีขึ้น ถ้ายังไงลองลงวินโดวส์ใส่ HDD จานหมุนที่ไม่ใช่ ssd ดูครับ ว่ายังเป็นอยู่ไหม
    หลังจากที่ลงวินโดวส์ใส่ HDD จานหมุนแล้วก็ยังมีอาการอยู่ครับ ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงละครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Merchanics อ่านกระทู้
    หลังจากที่ลงวินโดวส์ใส่ HDD จานหมุนแล้วก็ยังมีอาการอยู่ครับ ตอนนี้ไม่รู้จะแก้ยังไงละครับ
    ได้ถอด ssd ออกด้วยหรือเปล่าครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 683
    ลง windows 64bit หรือเปล่า ลงไดร์เวอร์หรือยัง
    ลองเปลี่ยน windows โหลดใหม่ดู
    MyCenter >>http://www.facebook.com/pages/MyCent...24463284339623<< กด Like ให้ด้วยนะครับ ถามเรื่องคอมพิวเตอร์ได้นะครับ ทุกอย่าง

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,717
    ตอนนี้มีเบาะแสใหม่ สดร้อนๆ
    คือผมลองเอาอีกเครื่องที่อยู่ที่ทำงงานมาลองดู
    ตอนแรกลองแบบไม่ได้เปลียนHDDอะไรเลยอยากรู้ว่ามันจะค้างเหมื่อนเครื่องที่บ้านรึปล่าว
    ก็ไม่มีอาการค้างอะไรเลยแต่เมื่องผมเอาสายLANไปต่อเพื่อเข้าเน็ทมันก็เริ่มมีอาการค้างโหลดHDDช้าให้เห็นขึ้นมา
    ผมก็เริ่มสงสัยสายLANผมเลยลองเปิดเครื่องที่บ้านดูโดยไม่ต่อสายLANพอเปิดปัปเท่านั้นแหละ
    เครื่องมันวิ่งสบายชิวๆเลยไม่มีอาการค้างหรือโหลดHDDช้าอะไรเลย ผมก็เลยส่งสัยว่าจะมีทางแก้อย่างไรดี

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ถ้าเป็น ที่ lan แสดงว่า

คุณต้อง ติด lan เพื่อใช้ อินเตอร์เนต

ใช่ไหมครับ ถ้าใช่

มันก็มีตัวต้องสงสัย แค่ 2 จุด

ก็คือ card lan กับ ตัวปล่อยสัญญาณ

แต่คุณบอกว่า ทดสอบกับอีกเครื่อง

ก็ช้าเหมือนกัน งั้น สาเหตุ ต้องไม่ได้อยู่

ที่ card lan แล้ว ก็เหลือ สาเหตุเดียว

คือตัวปล่อยสัญญาณ

ก็ต้องติดต่อ บริษัท ที่คุณ

ใช้บริการอินเตอร์เนต น่ะครับ

ว่าจะเปลี่ยน ตัวปล่อยสัญญาณ ให้ได้ไหม

หรือถ้าคุณซื้อเอง ก็ต้อง หาเครื่องใหม่ มาเปลี่ยน

แล้วล่ะ นี่ผม สันนิษฐาน เองนะ ว่า

คงมี ไวรัส หรือ อะไร สักอย่าง แฝงอยู่

ในเครื่องนั่นน่ะ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,717
    มาUpdateครับ
    ตอนนี้หายแล้วหลังจากที่ลองแก้หลายๆทาง
    ตอนแรกหลังจากที่รู้ว่าเป็นที่อินเทอร์เน็ตก็ได้หาแอนตี้ไวรัส สปายแวร์ มาลองสแกนดู
    อาการก็เหมื่อนจะหายแต่ก็ยังเป็นอยู่ ก็เริ่มตันจริงๆแล้ว
    ก็เลยมานั้งคิดดูดีๆ ว่าหลังจากลงWindowsเสร็จใหม่ๆ มันยังไม่เป็นไม่มีอาการอะไรน่า
    พอลงโปรแกรมครบทุกอย่างที่ควรมีติดเครื่อง ลงเสร็จรีเครื่องมันก็เริ่มมีอาการเลย
    ผมก็ลองลบโปรแกรมดูลองลบตัวท้ายที่สุดก่อนเลยเลย
    คือ ESET Smart Security V5 ที่ลงสุดท้ายเพราะมันจะไปลบแครกโปรแกรมอื่น
    พอลบเสร็จรีเครื่อง บ๊ะอาการที่เป็นอยู่ทั้งหมดไม่มีอาการใดๆแสดงออกมาเลย
    ทั้งHDDช้า เน็ตกระตุก Not Responding ต่างๆไม่มีอีกแล้ว
    เครื่องคอมผมก็เป็นปรกติแล้วครับ ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบคำถามด้วยนะครับ