ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 63

Lightbulb ปัญหาเปิดคอมแล้วหน้าจอไม่ติด แป้นไม่ติด เม้าส์ด้วย

คือก่อนหน้านี้ยังใช้ได้ตามปกตินะครับ พอปิดเครื่องแล้วออกไปทานข้าวกลับมามันก็มีอาการ หน้าจอขึ้นมาว่า No Signal แล้วแป้นพิมก็ไม่ติด รวมทั้งเม้าส์ด้วย แต่มีไฟเลี้ยงพาวเวอร์ซับพลายนะครับ และไม่มีเสียงอะไรเลย พอจะมีใครทราบปัญหานี้บ้างครับว่าเกิดจากอะไร งานก็อยู่ในเครื่อง ต้องรีบทำส่งน่ะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 65
    เวลาเปิดคอมปกติจะจะเสียงติ๊ดใช่ม่ะแล้ว มันมีป่ะ

กล่าวขอบคุณ
    55
    ปกติมีแต่พอเปิดแล้วไม่มีอ่ะ เงียบเลย

กล่าวขอบคุณ
    59
    แบบนี้ผมก็เคยเป็นลอง ถอด Ram มาถูดูอะครับใช้ยางลบถูตรงขอบๆถูแล้วอย่าไปจับมันนะ เป่าเอา แล้วลองดูอิอิ

กล่าวขอบคุณ
    59
    กำ ผมแนะนำ จขกท ผิดไปรึป่าวหายไปนานเลย + + (ยังอยู่ป่าว) ไม่ใช่คราวนี้คอมพังเลย

กล่าวขอบคุณ
    55
    ลองทำแล้ว ไม่ได้อ่ะครับ อาการเดิมเลย

กล่าวขอบคุณ
    436
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 8MiLE อ่านกระทู้
    ปกติมีแต่พอเปิดแล้วไม่มีอ่ะ เงียบเลย
    ถ้าเงียบเลย ไม่น่าจะเป็นที่แรมนะครับ เพราะถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์ตัวไหนเสีย บอร์ดมันจะร้องเตือนครับ แต่ก็ลองทำดูตามที่ คอมเม้นบน บอกไว้ก็ได้ครับไม่เสียหาย

แต่ผมว่า บอร์ดอาจจะเจ๊งเปล่า? เพราะว่าไม่มีไฟเม้า ไฟคีย์บอร์ดขึ้นเลยเหรอครับ? ปกติแล้ว ถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์บางตัวมีปัญหาแล้วเปิดเครื่องไม่ขึ้น ไฟสองตัวนี้จะติดนะครับโดยเฉพาะเม้าส์ (คีย์บอร์ดบางทีก็ไม่ติด)

ขอรายละเอียดอีกหน่อยได้มั้ยครับ...

ปล. ลองเช็คดูครับ ว่าเครื่องใช้การ์ดจอหรือเปล่า ถ้าใช้ให้ตรวจดูครับว่า พัดลมการ์ดจอมันหมุนมั้ย เวลาเปิดเครื่อง
    ปล. 2 ดูที่บอร์ดครับว่าเวลากดเปิดเครื่องไฟบอร์ดแดงหรือเปล่า ถ้าไม่มีไฟเข้า ก็อาจจะเป็นที่สายไฟ หรือเป็นที่บอร์ด ขั้นต้นให้ลองถอดสายไฟเลี้ยงบอร์ดออกแล้วเสียบใหม่ครับ (สายไฟใหญ่ๆ หนาๆ หน่อยอ่ะครับ มีอันเดียวสังเกตุไม่ยาก) ลองทำดูนะครับ ผลเป็นไงก็บอกกันมั่งนะครับ

ท่านอื่นมีความเห็นยังไงก็แชร์ๆ หน่อยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย onese7en : 25th November 2011 เมื่อ 20:48

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    59
    ไม่ได้หรอ โทดทีเพราะผมเคยมีอาการแบบคุณ แต่ทำแล้วหายก็เลยลองบอกดู ลองเช็คดูดีๆครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onese7en อ่านกระทู้
    ถ้าเงียบเลย ไม่น่าจะเป็นที่แรมนะครับ เพราะถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์ตัวไหนเสีย บอร์ดมันจะร้องเตือนครับ แต่ก็ลองทำดูตามที่ คอมเม้นบน บอกไว้ก็ได้ครับไม่เสียหาย

แต่ผมว่า บอร์ดอาจจะเจ๊งเปล่า? เพราะว่าไม่มีไฟเม้า ไฟคีย์บอร์ดขึ้นเลยเหรอครับ? ปกติแล้ว ถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์บางตัวมีปัญหาแล้วเปิดเครื่องไม่ขึ้น ไฟสองตัวนี้จะติดนะครับโดยเฉพาะเม้าส์ (คีย์บอร์ดบางทีก็ไม่ติด)

ขอรายละเอียดอีกหน่อยได้มั้ยครับ...

ปล. ลองเช็คดูครับ ว่าเครื่องใช้การ์ดจอหรือเปล่า ถ้าใช้ให้ตรวจดูครับว่า พัดลมการ์ดจอมันหมุนมั้ย เวลาเปิดเครื่อง
    ปล. 2 ดูที่บอร์ดครับว่าเวลากดเปิดเครื่องไฟบอร์ดแดงหรือเปล่า ถ้าไม่มีไฟเข้า ก็อาจจะเป็นที่สายไฟ หรือเป็นที่บอร์ด ขั้นต้นให้ลองถอดสายไฟเลี้ยงบอร์ดออกแล้วเสียบใหม่ครับ (สายไฟใหญ่ๆ หนาๆ หน่อยอ่ะครับ มีอันเดียวสังเกตุไม่ยาก) ลองทำดูนะครับ ผลเป็นไงก็บอกกันมั่งนะครับ

ท่านอื่นมีความเห็นยังไงก็แชร์ๆ หน่อยนะครับ
    ครับ ผมลองถอดแรมและการ์ดจอออก แล้วเปิดเครื่อง ก็ไม่มีเสียงอะไรเลย แป้นไม่ติด ไม่มีไฟเม้าส์ แต่ไฟสายแลนกระพริบอยู่
    มีไฟจ่ายเลี้ยง พัดลม CPU หมุน แต่ไม่การตอบสนองเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    59
    แล้วจอภาพติดป่ะ หมายถึงรันถึงหน้า BIOS ป่ะ หรือไม่ขึ้นอะไรมืดๆ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 8MiLE อ่านกระทู้
    ครับ ผมลองถอดแรมและการ์ดจอออก แล้วเปิดเครื่อง ก็ไม่มีเสียงอะไรเลย แป้นไม่ติด ไม่มีไฟเม้าส์ แต่ไฟสายแลนกระพริบอยู่
    มีไฟจ่ายเลี้ยง พัดลม CPU หมุน แต่ไม่การตอบสนองเลยครับ
    งั้นคงเหลือ 2 กรณี คือ บอร์ดเสีย กับ psu เสียครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เสือปืนไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    psu เสียเปลี่ยนใด้เลย

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    55
    สงสัย เมนบอร์ดผมคงจะลาโลกแล้วล่ะครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    ต้องลองหา psu มาลองก่อนครับ ยังไม่ชัวว่าบอร์ดจะเสีย
    ถึงจะเห็นไฟเข้าพัดลมหมุนแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าไฟจะมาครบ

กล่าวขอบคุณ
    55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ต้องลองหา psu มาลองก่อนครับ ยังไม่ชัวว่าบอร์ดจะเสีย
    ถึงจะเห็นไฟเข้าพัดลมหมุนแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าไฟจะมาครบ
    ครับ แต่ว่าผมไม่มี psu สำรองอ่ะนะ คงต้องส่งร้านซ่อมแล้วล่ะ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    ส่งช่างลองถามค่าซ่อมก่อนนะครับ
    ถ้า psu เสียก็ซื้อไปเลยก็ได้ ถ้าบอร์ดเสีย กลับมาพิจารณางบอีกทีดีกว่า
    ถ้าไม่มีอะไรเสียแต่ถึงมือช่างแล้วเปิดได้(มันกลัวช่าง)ก็ดีไป

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    331
    ได้รับคำขอบคุณ: 269
    วิธีทดสอบว่า PSU เสียรึเปล่า
    1.ถอดสายทุกสายของ PSU ออกจากอุปกรณ์ตัวอื่นให้หมด
    2.ใช้ลวด , คลิบหนีบกระดาษ , อะไรก็ได้ที่นำไฟฟ้า มาเสียบเข้าที่เส้นเขียวกับดำ (ดำเส้นไหนก็ได้หัวเดียวกัน เขียวมีเส้นเดียว) ที่หัวต่อ 24 pin (อันใหญ่สุด)
    3.เสียบปลั๊กดู ถ้าพัดลมของ PSU ยังหมุนแสดงว่ายังใช้ได้

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    BIOS มันรวนเปล่าครับ
    CPU AMD FX(tm)-6100 Six-core Processor 3.80 GHz RAM 8 GB Graphic Card GT640

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    bios ไม่ได้รวนครับ psu ก็ไม่ได้เสียครับ ทำใจหน่อยนะครับ คือว่า ชิพเซ็ต คงช็อตแล้วล่ะครับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    55
    ครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะฮะ ตอนนี้เลยใช้โน๊ตบุคไปก่อน เด่วมีเวลาแล้วจะส่งร้านซ่อมดู อยากรู้สาเหตุเหมือนกัน