ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    357
    ได้รับคำขอบคุณ: 167

ถามเรื่อง Net ครับ มีคอม 2 เครื่อง แต่มี ราวเตอร์ตัวเดียวจะทำไงให้ต่อได้ 2 เครื่องอะครับ

ถามเรื่อง Net ครับ มีคอม 2 เครื่อง แต่มี ราวเตอร์ตัวเดียวจะทำไงให้ต่อได้ 2 เครื่องอะครับ ราวเตอร์ รุ่น SmartAX MT880 ของ 3bb มันมี1 port lan เองอ่ะครับ

[ ค ว า ย พ ย า ย า ม ]
    กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    ผมก็มีเร้าเตอร์รุ่นเดียวกับท่าน วิธีที่ผมทำก็คือ ท่านต้องมี HUB (ที่ผมใช้ผมใช้ตัวนี้) http://www.jib.co.th/web/index.php/p.../24/index.html แล้วก็นำสาย Lan จากโมเด็มไปเสียบที่ HUB ช่องแรก (มีทั้งหมด 5 ช่อง) แล้วหลังจากนั้น ก็หา สายและ 2 สาย เสียบที่ HUB จะเสียบช่อง 2 - 4 ช่องไหนก็ได้ แล้วน้ำสายใดสายหนึ่งไปเสียบที่คอมเครื่อง 1 อีกสายหนึ่งไปเสียบอีกเครื่องหนึ่งก็เรียบร้อยแล้วครับ ที่ผมทำผมเล่นเน็ตได้เลยไม่ต้องเซ็ตค่าใดๆ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    357
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    ขอบคุณครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ artssm อ่านกระทู้
    ผมก็มีเร้าเตอร์รุ่นเดียวกับท่าน วิธีที่ผมทำก็คือ ท่านต้องมี HUB (ที่ผมใช้ผมใช้ตัวนี้) http://www.jib.co.th/web/index.php/p.../24/index.html แล้วก็นำสาย Lan จากโมเด็มไปเสียบที่ HUB ช่องแรก (มีทั้งหมด 5 ช่อง) แล้วหลังจากนั้น ก็หา สายและ 2 สาย เสียบที่ HUB จะเสียบช่อง 2 - 4 ช่องไหนก็ได้ แล้วน้ำสายใดสายหนึ่งไปเสียบที่คอมเครื่อง 1 อีกสายหนึ่งไปเสียบอีกเครื่องหนึ่งก็เรียบร้อยแล้วครับ ที่ผมทำผมเล่นเน็ตได้เลยไม่ต้องเซ็ตค่าใดๆ
    แล้วถ้า เป็น wifi ล่ะ
    hub wifi ราคาเท่าไร
    หรือ router wifi ราคาเท่าไรอันไหนถูกกว่ากัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย masterktman : 29th January 2012 เมื่อ 19:45

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    เอิ่ม มันคือโมเดมไม่ใช่หรอที่ท่านมีอ่ะ แล้วซื้อราวเตอร์มาต่อ
    -| " _ Y o u ' l l _ N e v e r _ W a l k _ A l o n e _ " |-

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ masterktman อ่านกระทู้
    แล้วถ้า เป็น wifi ล่ะ
    hub wifi ราคาเท่าไร
    หรือ router wifi ราคาเท่าไรอันไหนถูกกว่ากัน
    โดยปรกติแล้ว hub wifi จะถูกกว่าครับ
    ถามว่าต่างกันตรงไหน ก็ตรงที่ router wifi สามารถตั้งค่าให้เชื่อมต่อกับ isp ได้โดยผ่านโมเด็มครับ

สงสัยจะสับสนกัน ตัวที่เจ้าของกระทู้มีมันคือโมเด็มครับ มันมีหน้าที่แปลงสัญญาณ อนาลอก-->ดิจิตอล-->อนาลอก และหน้าที่อีกอย่างของมันคือการค้นหาเส้นทางเชื่อมต่อที่ดีที่สุด(rout) หลายๆคนจึงอาจเรียกว่าเร้าเตอร์โมเด็ม โมเด็มเร้าเตอร์ ซึ่งมันก็คือตัวเดียวกันครับ