ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Super Moderator
    กล่าวขอบคุณ
    591
    ได้รับคำขอบคุณ: 324

Notebook ร้อนไว ขอคำปรึกษาด้วยครับ

Notebook ผมร้อนไวมากครับตอนที่ผมเล่นเกมส์และก็ overheat บ่อยมากครับ ผมจึงรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

ภาพนี้เป็นอุณหภูมิตามปกตินะครับ

ภาพต่อมาเป็นอุณหภูมิขณะผมเล่นเกมส์ออนไลน์อยู่ครับ
    หมายเหตุ:ภาพในเกมส์ผมปรับ graphic สูงสุดนะครับ ถ้าปรับต่ำอุณหภูมิจะประมาณ 90-99*C

สเปคเครื่องและข้อมูลอื่นๆ

notebook รุ่น: Hp g42-358tx
    cpu: intel Core i5 460M
    mainboard: 1426
    ram: DDR3 4GB
    vga: ATI Mobility Radeon HD 5000Series
    psu: ดูไม่เป็นครับไม่รู้แกะเคสตรงไหน
    os: microsoft windows 7 64bit ตอนแรกร้านบอกเครื่องผมไม่รับรอง 64bit แล้วไม่รุ้ลงมาได้ไง
    อื่นๆ: เครื่องผมไม่ได้ซ่อมมา 6-7 เดือนแล้วครับ

Edit: ขอโทษเรื่องรูปใหญ่ไปนะครับ
    - Link ดาวน์โหลด ไม่ให้เครดิตจากต้นฉบับ หรือดัดแปลง
    - สมาชิกตั้งกระทู้เกินเหตุ จนกระทู้ใหม่ Down ลง
    - กระทู้ที่ตั้งผิดหมวด หรือ โปรโมทเว็บไซต์ส่วนตัว
    - สงสัย และมีข้อสอบถามก่อนตั้งกระทู้ และระบบสมาชิก

สามารถแจ้งลบกระทู้ หรือรายงานปัญหาให้ ผู้ตรวจการ ผ่านข้อความได้ทันทีครับ

หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติม สามารถส่ง "ข้อความ" หรือ "Visitor message" แก่ผู้ดูแลที่ออนไลน์ได้ทันที

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    ร้อน เยอะกว่าเครื่องผมนิดนึ่งนะ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    ร้อนโคตรเลยครับ หาพัดลมรองโน๊ตบุ๊กมารองนะครับหรือไม่ก็วางโน๊ตบุ๊กในจุดที่อากาศถ่ายเทสะดวกครับ ไม่งั้นมีผลระยะยาวแน่ยิ่งช่วงนี้ร้อนตับแตกอยู่ด้วย

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'm not special.
    กล่าวขอบคุณ
    1,167
    ได้รับคำขอบคุณ: 169
    อั่ยย่ะ !!! ร้อนมากเลยนะครับเนี่ย ระวังอุปกรณ์เสียนะครับ
    ลองแกะโน๊ตบุ๊คออก แล้วก็ปัดฝุ่นตรงพัดลมดูครับ อ้อ ลบโปรแกรมที่มันไม่จำเป็นออกด้วยนะ

หรือ ก็ให้ร้านซ่อมใกล้ดูให้ หรือเอาแบบอุ่นใจ เข้าศูนย์ครับ
    เครื่องผมก็เคยร้อนมากอ่ะ แต่ผมแกะไปดูพัดลมฝุ่นก้อนเท่านิ้วโป็งเลย พอเอาออก เย็นชื่นอุราาาา

แนะนำให้เอาฐานรองพัดลมมารองด้วยนะครับ ช่วยระบายอากาศได้ดี

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    Blog Entries
    2
    ช่วงนี้อากาศร้อนครับ ถ้าไม่ได้เล่นในห้องแอร์ต้องทำใจอย่างหนักครับ
    Trying not to feel the same

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    591
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kyor อ่านกระทู้
    ร้อน เยอะกว่าเครื่องผมนิดนึ่งนะ
    แน่นอนครับ อากาศก็ร้อนมากด้วย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Capathia อ่านกระทู้
    ร้อนโคตรเลยครับ หาพัดลมรองโน๊ตบุ๊กมารองนะครับหรือไม่ก็วางโน๊ตบุ๊กในจุดที่อากาศถ่ายเทสะดวกครับ ไม่งั้นมีผลระยะยาวแน่ยิ่งช่วงนี้ร้อนตับแตกอยู่ด้วย
    ผมมี cool pad รองอยู่น่ะครับ ของถูกๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iamtobi808 อ่านกระทู้
    อั่ยย่ะ !!! ร้อนมากเลยนะครับเนี่ย ระวังอุปกรณ์เสียนะครับ
    ลองแกะโน๊ตบุ๊คออก แล้วก็ปัดฝุ่นตรงพัดลมดูครับ อ้อ ลบโปรแกรมที่มันไม่จำเป็นออกด้วยนะ

หรือ ก็ให้ร้านซ่อมใกล้ดูให้ หรือเอาแบบอุ่นใจ เข้าศูนย์ครับ
    เครื่องผมก็เคยร้อนมากอ่ะ แต่ผมแกะไปดูพัดลมฝุ่นก้อนเท่านิ้วโป็งเลย พอเอาออก เย็นชื่นอุราาาา

แนะนำให้เอาฐานรองพัดลมมารองด้วยนะครับ ช่วยระบายอากาศได้ดี
    เรื่องโปรแกรมผมจะพยายามลบครับส่วนเรื่องซ่อมถ้าแกะเคส notebook มาแล้วประกัน 1 ปีก็จะถูกยกเลิกไม่ใช่หรอครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CrYzTeX อ่านกระทู้
    ช่วงนี้อากาศร้อนครับ ถ้าไม่ได้เล่นในห้องแอร์ต้องทำใจอย่างหนักครับ
    บ้านผมร้อน 37*c ครับ แอร์ผมก็มีแต่เห็นใจคนข้างบ้านก็เลยไม่เปิดครับ
    - Link ดาวน์โหลด ไม่ให้เครดิตจากต้นฉบับ หรือดัดแปลง
    - สมาชิกตั้งกระทู้เกินเหตุ จนกระทู้ใหม่ Down ลง
    - กระทู้ที่ตั้งผิดหมวด หรือ โปรโมทเว็บไซต์ส่วนตัว
    - สงสัย และมีข้อสอบถามก่อนตั้งกระทู้ และระบบสมาชิก

สามารถแจ้งลบกระทู้ หรือรายงานปัญหาให้ ผู้ตรวจการ ผ่านข้อความได้ทันทีครับ

หากมีข้อสงสัยเพิ่มเติม สามารถส่ง "ข้อความ" หรือ "Visitor message" แก่ผู้ดูแลที่ออนไลน์ได้ทันที

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-[HARDCORE GAMER]-
    กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ลดกราฟฟิคลงมาหน่อยดีกว่า -..-

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 104
    โน๊ตบุ๊ค มัน ร้อน อยู่แล้ว ครับไม่ต้องตกใจ อยู่ ที่ สภาพ ที่เราเล่น ครับ
    ให้ ดี มันจะมี พัดลมที่รอง โน๊ตบุ๊ค มา ก็ใช้มันครับเวลาเล่นเกมล์ แล้วก็ถ้าเล่นให้ห้องแอร์ ยิ่งดีครับจะได้ไม่ร้อนเกิน
    เล่นกับ โน๊ตบุ๊ค นานๆ ระวัง ดับกลางอากาศ นะครับ ผมก็เล่นๆอยู่เหมือนกัน กราฟฟิกระดับไหน ร้อนเหมือนกัน ไม่ต้องห่วง
    ตั้งไว้เฉยๆยังร้อน เลย
    i3 370m 2.4 ati 545v
    ความอดทนจะหล่อหลอมคนให้ทนทาน

เทคโนโลยีสารสนเทศ
    กล่าวขอบคุณ
    256
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    3
    แบบนี้ต้องใช้พัดลมแยกของโน็ตบุค + พัดลมจ่อเลย ถ้าไม่มีแอร์
    จะให้ผู้อื่นช่วยเหลือโปรดใช้คำที่สุภาพในการโพส และใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ

The_Nine
    กล่าวขอบคุณ
    2,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 723
    ของมันแรง เป็นเรื่องปกติ ยิ่งใช้หนัก ยิ่งเยอะ ยิ่งร้อน
    ผมว่าไปหาพวกพัดลมบ้านอ่ะ เป่าข้างล่าง Notebook ส่วนฐานที่ตั้ง Modify เอาเอง
    เพราะพวกพัดลมระบายความร้อน Notebook มันแรงไม่ทันใจครับ

I'm not special.
    กล่าวขอบคุณ
    1,167
    ได้รับคำขอบคุณ: 169
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bulakorn123 อ่านกระทู้
    เรื่องโปรแกรมผมจะพยายามลบครับส่วนเรื่องซ่อมถ้าแกะเคส notebook มาแล้วประกัน 1 ปีก็จะถูกยกเลิกไม่ใช่หรอครับ

ประกันหายครับ (เครื่องผมมันหมดประกันไปแล้วอิอิ ^_^ ลืมๆๆ อิอิ) ขอโทษครับ

ลองๆลบโปรแกรมดูครับ ถ้ามันเกิดปัญหามากกว่านี้ เข้าศูนย์ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    591
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BestMagic อ่านกระทู้
    โน๊ตบุ๊ค มัน ร้อน อยู่แล้ว ครับไม่ต้องตกใจ อยู่ ที่ สภาพ ที่เราเล่น ครับ
    ให้ ดี มันจะมี พัดลมที่รอง โน๊ตบุ๊ค มา ก็ใช้มันครับเวลาเล่นเกมล์ แล้วก็ถ้าเล่นให้ห้องแอร์ ยิ่งดีครับจะได้ไม่ร้อนเกิน
    เล่นกับ โน๊ตบุ๊ค นานๆ ระวัง ดับกลางอากาศ นะครับ ผมก็เล่นๆอยู่เหมือนกัน กราฟฟิกระดับไหน ร้อนเหมือนกัน ไม่ต้องห่วง
    ตั้งไว้เฉยๆยังร้อน เลย
    ดับมาหลายรอบละครับ ถึงมาตั้งกระทู้ถามนี่ไงครับ เรื่องแอร์ผมจะพยายามหาวิธีอื่นดูดีกว่าเพราะผมไม่ค่อยชอบเปิดแอร์ครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Facebook อ่านกระทู้
    แบบนี้ต้องใช้พัดลมแยกของโน็ตบุค + พัดลมจ่อเลย ถ้าไม่มีแอร์
    พัดลมแยกเอาไว้ตอนหมดประกันดีกว่าครับ พอหมดประกันก็จัดเลยทีนี่ เรื่องพัดลมจ่อนี่ผมทำอยู่แล้วครับช่วยได้เยอะเหมือนกันแต่ (อากาศมันร้อน)

Edit: ผมมีแอร์ครับแต่ไม่เปิด

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ newchamea อ่านกระทู้
    ของมันแรง เป็นเรื่องปกติ ยิ่งใช้หนัก ยิ่งเยอะ ยิ่งร้อน
    ผมว่าไปหาพวกพัดลมบ้านอ่ะ เป่าข้างล่าง Notebook ส่วนฐานที่ตั้ง Modify เอาเอง
    เพราะพวกพัดลมระบายความร้อน Notebook มันแรงไม่ทันใจครับ
    Notebook ผมไม่แรงหรอกครับปรับได้แค่กลางทุกเกมส์บางทีก็ต่ำสุดๆ ส่วนเรื่องที่ตั้งผมจะหาที่โล่งๆดูครับ

Edit: ถ้าความร้อนยิ่งมากก็ยิ่งเล่นเกมส์กระตุกตามไปหรอครับ ?

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iamtobi808 อ่านกระทู้
    ประกันหายครับ (เครื่องผมมันหมดประกันไปแล้วอิอิ ^_^ ลืมๆๆ อิอิ) ขอโทษครับ

ลองๆลบโปรแกรมดูครับ ถ้ามันเกิดปัญหามากกว่านี้ เข้าศูนย์ อิอิ
    ขอบคุณครับเดี๋ยวผมลองไปดูใหม่

----------------------------------
    ขออัพเดทอุณหภูมิตอนประมาณ 1 ทุ่มครึ่งนะครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    ถ้าซื้อนานแล้วอาจจะต้องถอดออกเป่าฝุ่นครับ

2019
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,747
    1
    โหด มากเลยนะเนี่ย 104 *c ร้อนมาก ๆ จับพัดลม 5 ตัวจ่อเลยครับ // โดนถีบ
    {Acer Nitro 5}{ Intel i5-8300H @4.00 GHz}{Ram 8GB @2666}{Nvidia 1050ti}

๗๓๕๙๗๑๒
    Royal Thai Army
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    วางให้สูงจากพื้นประมาณ 5 cm ครับ โดยเฉพาะตรงที่มีพัดลมระบายความร้อน ให้โล่งๆเลยตรงนั้นน่ะ หรือจะใช้ฝาขวดรองก็ได้ มันแล้วแต่ตัวโน้ตบุ๊คด้วยว่าฝาปิดด้านล่างันเป็นยังไง อย่างของผมข้างล่างมันไม่ค่อยมีรูอะไรมาก ฐานรองแบบมีพัดลมเลยไม่มีประโยชน์อะไรเลย

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    ผมขอแนะนำครับ ผมใช้อยู่ตอนนี้
    มันเป็นพัดลมตั้งโต๊ะตัวเล็ก เสียบusb ราคา 150 บาทครับที่พันทิพ จะดีกว่า cool pad มากกก
    และนำเครื่องไปให้ร้านคอม หรือร้านที่มีตัวเป่าลมแบบแรงๆอะครับ น่าจะเรียกว่า Air Blower เป่าเอาฝุ่นออกครับ ได้ผลแน่นอน ทำมาแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    591
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chikuva อ่านกระทู้
    ถ้าซื้อนานแล้วอาจจะต้องถอดออกเป่าฝุ่นครับ
    ซื้อมาได้ประมาณ 6 เดือนครับต้องรอให้หมดประกันก่อนครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zatsune Miku อ่านกระทู้
    โหด มากเลยนะเนี่ย 104 *c ร้อนมาก ๆ จับพัดลม 5 ตัวจ่อเลยครับ // โดนถีบ
    ฮ่าๆๆร้อนสุดโหด

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chaikaning อ่านกระทู้
    วางให้สูงจากพื้นประมาณ 5 cm ครับ โดยเฉพาะตรงที่มีพัดลมระบายความร้อน ให้โล่งๆเลยตรงนั้นน่ะ หรือจะใช้ฝาขวดรองก็ได้ มันแล้วแต่ตัวโน้ตบุ๊คด้วยว่าฝาปิดด้านล่างันเป็นยังไง อย่างของผมข้างล่างมันไม่ค่อยมีรูอะไรมาก ฐานรองแบบมีพัดลมเลยไม่มีประโยชน์อะไรเลย
    ผมวางขึ้นมา 3cm ครับส่วนบริเวณที่มีพัดลมระบายความร้อนผมปล่อยให้โล่งๆอยู่แล้วครับเรื่องใต้เครื่องผมไม่เห็นมีที่เปิดอะไรเลยนะครับมีแต่ที่เปิดแบตออก และก็ร่องระบายความร้อนหน่อย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ plafe อ่านกระทู้
    ผมขอแนะนำครับ ผมใช้อยู่ตอนนี้
    มันเป็นพัดลมตั้งโต๊ะตัวเล็ก เสียบusb ราคา 150 บาทครับที่พันทิพ จะดีกว่า cool pad มากกก
    และนำเครื่องไปให้ร้านคอม หรือร้านที่มีตัวเป่าลมแบบแรงๆอะครับ น่าจะเรียกว่า Air Blower เป่าเอาฝุ่นออกครับ ได้ผลแน่นอน ทำมาแล้ว

ขอบคุณครับแต่ตอนนี้ผมใช้พัดลมตั้งโต๊ะเป่าจ่อเลยครับ เรื่องเป่าฝุ่นโดยใช้ Air Blower ต้องแกะเครื่องรึปล่าวครับหรือเป่าโดยไม่ต้องแกะเคส ?

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    2
    แกะ case ไม่กลัวไฟดูดหรอครับ

ตามปกติของ notebook เท่าที่ผมรู้ boot windows มันก็ 40กว่าแล้วนะ ถ้าผ่าน log on มาได้ ความร้อนคงจะเริ่มต้นที่ 50-60
    Trying not to feel the same

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bulakorn123 อ่านกระทู้
    ซื้อมาได้ประมาณ 6 เดือนครับต้องรอให้หมดประกันก่อนครับ

ฮ่าๆๆร้อนสุดโหด

ผมวางขึ้นมา 3cm ครับส่วนบริเวณที่มีพัดลมระบายความร้อนผมปล่อยให้โล่งๆอยู่แล้วครับเรื่องใต้เครื่องผมไม่เห็นมีที่เปิดอะไรเลยนะครับมีแต่ที่เปิดแบตออก และก็ร่องระบายความร้อนหน่อย

ขอบคุณครับแต่ตอนนี้ผมใช้พัดลมตั้งโต๊ะเป่าจ่อเลยครับ เรื่องเป่าฝุ่นโดยใช้ Air Blower ต้องแกะเครื่องรึปล่าวครับหรือเป่าโดยไม่ต้องแกะเคส ?
    ไม่ต้องแกะครับ วิธีเป่าก็ เป่าจ่อเข้าไปที่ช่องระบายลม ทะแยงให้ฝุ่นกระเด็นออก ช่องดูดลมข้างใต้โน็ตบุ๊ค แล้วก็ทำกลับกันก็โอแล้วครับ(ใช้ภาษาอาจจะงงๆนะครับ อธิบายยากไปหน่อย)

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    บ้านผมร้อน 37*c ครับ แอร์ผมก็มีแต่เห็นใจคนข้างบ้านก็เลยไม่เปิดครับ
    เห็นใจยังไงหรอครับ งง

กล่าวขอบคุณ
    591
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มหน้าหวาน อ่านกระทู้
    เห็นใจยังไงหรอครับ งง
    เพราะว่าตู้คอมเพรสเซอร์ด้านนอกมันพัดลมร้อนเข้าบ้านคนอื่นทางหน้าต่างน่ะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ plafe อ่านกระทู้
    ไม่ต้องแกะครับ วิธีเป่าก็ เป่าจ่อเข้าไปที่ช่องระบายลม ทะแยงให้ฝุ่นกระเด็นออก ช่องดูดลมข้างใต้โน็ตบุ๊ค แล้วก็ทำกลับกันก็โอแล้วครับ(ใช้ภาษาอาจจะงงๆนะครับ อธิบายยากไปหน่อย)
    อ๋อผมเข้าใจครับ ว่างๆผมจะลองไปให้เขาทำดู