ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 30

Question CPU ตัวไหนดีกว่ากันครับระหว่าง I3 3220 กับ FX-6200 ? ด้านใน

ผมขอถามนิดนึงครับจะประกอบเครื่องใหม่ใช้สักปี-สองปี แต่ว่าต้องการเลือกเจ้า 2 ตัวนี้คือ I3 3220 กับ FX-6200 มันเลือกไม่ถูกจริงๆครับ ช่วยแนะนำทีครับ ผมจะเน้นหลายด้านเลย เกม (โหดๆนิดๆ) กราฟฟิค ตัดต่อ (วีดีโอหรือภาพ)
    ท่องเน็ต (หลายแท็บ) เพลง เกี่ยวกับดนตรี (อัดเสียงหรือใช้เป็นเอฟเฟค) การเปิดโปรแกรมต่างๆ (หลายๆโปรแกรมพร้อมกัน) การแตกไฟล์งาน การบีบอัดไฟล์ อื่นๆอีกมากมาย และสำคัญเลยคือ เปิดใช้งานคอมนาน ประมาณ 2-10 ชม. ต่อวัน ไม่ต่ำกว่า 2 ชม.อยู่แล้ว อยากทราบเรื่อง ความร้อนและการประมวลผลด้านต่างๆ โดยรวมเลย ส่วนบอร์ดจะจัดประมาณ 2-2.999 พันบาท ส่วนการ์ดจอกะใช้แค่ HD7770 ส่วน Supply ก็ 2 พันต้น ไม่ถึง 2500 แรม 8 GB แล้วถ้าต่อ 3 จอนี่เกี่ยวกับ CPU ไหมถ้าเกี่ยวก็ตัวไหนดีกว่าระหว่าง 2 ตัวนี้

ขอบคุณมากครับคำตอบของพวกคุณจะเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับผมและหลายๆคนที่ต้องการรู้เรื่องนี้เช่นกัน

✩ Kantai Collection ✩
    กล่าวขอบคุณ
    211
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,683
    FX-6200 ครับไม่ต้องคิดมากเลยถ้าจะเน้นเล่นเกมโหดๆ กราฟฟิค ตัดต่อ 6หัวกับ2หัวอะท่าน
    ส่วนเรื่องต่อ3จอเนี่ย จะไปเน้นที่VGA นะครับ CPU ก็อาจจะมีบ้างซึ่งผมก็ไม่แน่ใจ ประมวลผลตรงความละเอียดของจอที่เพิ่มขึ้นครับ
    งาน Video ก็ถ้าหัวเยอะจะได้เปรียบมากกว่า จากที่ผมดูมามันก็ไม่ได้ด้อยกว่า Intel มากนะถ้าเราไม่สนเรื่องปั่นคะแนน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Ksleser : 25th December 2012 เมื่อ 00:43
    i7 4770 @3.4GHz / ASRock Z87 Extreme4 / Corsair Vengeance 16GB(4x4) @1600MHz / Asus Strix GTX 970 4GB DDR5 / Cooler Master GX750W

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    ทำงานเน้น intel เล่นเกมส์เน้น AMD ไว้ก่อนครับ
    เพราะผมใช้AMD ตัดต่อวิดีโอ เวลาเรนเดอร์ที่ใช้เอฟเฟคเยอะๆ เนี๊ยมันเออร์เร่อบ่อยมากๆ
    แต่เวลาเล่นเกมส์AMDผ่านฉลุยในงบที่ถูกว่าIntel ครับ
    แต่ตามที่ท่านว่าข้างบน I3 จะถูกกว่า เพราะฉะนั้น ผมเชียร์อันที่แพงกว่าครับฮ่าๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย piekie : 25th December 2012 เมื่อ 00:47

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    มวยคนละรุ่นเลย
    i3 เน้นประสิทธิภาพต่อ core
    fx 6100 เน้นจำนวน core

เกม (โหดๆนิดๆ) ระหว่าง 2 ตัวนี้ cpu ไม่ค่อยมีผล อยู่ที่การ์ดจอมากกว่าครับ
    กราฟฟิค ตัดต่อ (วีดีโอหรือภาพ) ขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้ว่าจะสามารถดึงประสิทธิภาพของ cpu และการ์ดจอออกมาได้ดีขนาดไหน
    ท่องเน็ต (หลายแท็บ) อยู่ที่แรมมากกว่า cpu จะใช้ในเรื่องของการประมวลผลพวก flash ซะมากกว่า
    เพลง เกี่ยวกับดนตรี (อัดเสียงหรือใช้เป็นเอฟเฟค) การ์ดเสียงดีๆมีชัยไปกว่าครึ่ง
    การเปิดโปรแกรมต่างๆ (หลายๆโปรแกรมพร้อมกัน) อยู่ที่แรม cpu ทั้ง 2 สามารถทำได้อยู่แล้ว
    การแตกไฟล์งาน การบีบอัดไฟล์ อื่นๆอีกมากมาย i3 ดูจะมีดีกรีดีกว่าด้วยความสามารถที่บีบอัดได้เร็วกว่า
    เปิดใช้งานคอมนาน ประมาณ 2-10 ชม. ต่อวัน ไม่เป็นปัญหาอยู่แล้ว
    ต่อ 3 จอ อยู่ที่การ์ดจอ

โดยรวมความคิดส่วนตัวผมคิดว่าหากทำเบื้องต้นอย่างข้างบน i3 ดูจะมีดีกรีกว่า
    แต่หากทำข้างบนพร้อมๆกันทั้งหมดบวกกับเพิ่มแรมเป็น 16 กิ๊ก fx 6100 น่าจะทำได้ดีกว่า (แล้วใครมันจะไปทำทั้งหมดนั้นพร้อมกันได้ฟะ)

สรุป cpu ไม่ใช่ปัจจัยหลักซะทีเดียว คอมจะทำงานได้ต้องใช้ทั้ง 4 ส่วนพร้อมๆกันแม้กระทั่งความสามารถของผู้ใช้ด้วยครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    528
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ผมว่าเก็บงบอีกซักหน่อยไปเล่น I5 ดีกว่าครับ ถ้าคิดจะเล่น intel ทั้งที I3 อย่าเล่นเลย อิอิ ..

ส่วนที่ถามว่า I3 กับ FX 6100 อันไหนดีกว่ากัน .. มันเหมือนๆกันหละครับ I3 ทำงานได้ FX6100 ก็ทำงานได้เหมือน

ส่วนถ้าเล่นเกมส์ 2 อย่างนี้ไม่แตกต่างกันหลอกครับ แต่ถ้าคุณเขยิบงบไปเล่น I5 หละก็จะรู้เลยครับ CPU 2 ตัวที่คุณเอ่ย มาจะเทียบไม่ได้ฝุ่นเบยยย
    I5 3570K 4.1Ghz/ASRock Z77 Pro4/kingston 8gb 1600/GTX670/Raidmax 730w/thermaltake black edition v3/ เท่ห์******ยย

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: